PDA

View Full Version : Xin được giúp đở về bộ gõ

quynhle
15-11-2007, 04:24
Chào các bạn , mình có 2 máy vi tính , cả 2 mình điều cài bộ gõ unikey 4.0 nhưng gần đây thằng vi tính xách tay nó có vấn đề , khi mình viết ở WORDPAD, chat YM , hotmail chat và viết thư , incredimail thì chữ vn nó bình thường NHƯNG khi mình viết thư ở Yahoo mail thì chữ viết bị biến dạng ( đó là thằng xách tay bị ) còn máy vi tính kia thì viết bình thường khi mình vào diễn đàn viết trả lời chữ vn vẫn bình thường (mình cũng có thay đổi địa chỉ mail để thử viết nhưng vẫn tốt chỉ trừ thằng xách tay là bị thôi )mình nói thế các bạn có hiểu ko ? rất mong các bạn có thể giúp mình chỉnh sữa .Để mình nói lại lần nữa nhé : Khi mình dùng máy xách tay vào diễn đàn viết trả lời thì chữ vn bị thay đổi , mình dùng 1 địa chỉ khác để thử nó cũng bị thế luôn ( viết thư ở Yahoo mail và trả lời trên diễn đàn là bị như vậy ) Còn máy kia thì ko hề bị gì cả , có lẽ mình đã bấm nhầm cái gì rồi .Kính mong được sự giúp đở của các bạn gần xa .Thân chào .

txphuvnn
15-11-2007, 10:48
Có thể lỗi này là do trình duyệt web của bạn. Chắc là bạn đang dùng IE. Bạn thử cài Firefox xem sao. Trình duyệt này hỗ trợ khá tốt cho font Unicode. Bạn nên nhớ, nếu soạn thư thì nên chọn kiểu gõ Unicode dựng sẵn và font chữ Times New Roman hoặc Arial.

quynhle
15-11-2007, 20:20
xin cám ơn bạn , mình sẽ kiểm lại

cái nick đó
15-11-2007, 23:41
Nhớ chỉnh Character Encoding hoặc Text Encoding của trình duyệt về UTF-8