PDA

View Full Version : HirenBoot với ổ CD,DVD chuẩn Sata

nchh
14-11-2007, 14:08
Mình đang thắc mắc cái này: mỗi lần ráp máy dùng ổ CD hay DVD Sata thì boot vào Hiren Boot được, nhưng không chạy tiếp các tiện ích trong HirenBoot được, vì không load được Driver CD. Các file ATAPICD.SYS, OAKCDROM.SYS gì đó đều không load được. Mình đã thử cài driverCD for Dos, có trong đĩa driver của mainboard nhưng vẫn không thành công, kể cả đã chỉnh lại trong config.sys. Mình cũng mò mẫm trong BIOS để chỉnh 1 số tùy chỉnh, nhưng vẫn không thành công!

Anh em nào có kinh nghiệm về chuyện này xin giúp mình nha!

Chân thành cảm ơn!

Thân ái!

kysirong88
14-11-2007, 17:38
Hình như mình có lần bị giống vậy, nó liên tục hiện các cửa sổ hỏi bạn đúng kô? Nếu đúng như thế thì mình ở các cửa sổ đầu mình chọn theo mặc định của nó, nhưng đến cái cửa sổ cuối nó hỏi về SCSI driver thì chọn No. Sau đó nó chạy bình thường, nếu bạn cũng bị thế thì thử làm như mình đi.

thanhlong2612
14-11-2007, 17:51
bạn có thể dùng hiren boot mới xem thế nào
hồi trước mình cũng thử & mấy bản mới đều ok

tungle
15-11-2007, 02:02
Đợt trước mình có ráp một cái máy cũng xài DVD sata. Mình xài hiren boot bình thường có bị gì dâu.Mình xài hiren 9.2.Lúc nó load driver cho ổ đĩa cái đầu tiên thì chọn yes.Mấy cái sau thì no hết.Vậy thui.Bạn thử đi

nchh
15-11-2007, 08:51
Hình như mình có lần bị giống vậy, nó liên tục hiện các cửa sổ hỏi bạn đúng kô? Nếu đúng như thế thì mình ở các cửa sổ đầu mình chọn theo mặc định của nó, nhưng đến cái cửa sổ cuối nó hỏi về SCSI driver thì chọn No. Sau đó nó chạy bình thường, nếu bạn cũng bị thế thì thử làm như mình đi.Mình cũng có thử làm gần giống như bạn! Nhưng hông hoàn toàn chính xác như thế! Để mình thử lại xem! Nhưng máy có ổ DVD Sata thì giao cho khách rồi! :noexpress

Đợt trước mình có ráp một cái máy cũng xài DVD sata. Mình xài hiren boot bình thường có bị gì dâu.Mình xài hiren 9.2.Lúc nó load driver cho ổ đĩa cái đầu tiên thì chọn yes.Mấy cái sau thì no hết.Vậy thui.Bạn thử điHix, cái mình dùng là đĩa HirenBoot 8.3, do Echip tặng á! Cái này được cái là đĩa gốc, nên xài hoài hông hư!

bạn có thể dùng hiren boot mới xem thế nào
hồi trước mình cũng thử & mấy bản mới đều okOk. Download HirenBoot trên trang 9down.com phải hông ta?! Mà sao lúc trước mình down bản 8.8 về, burn ra CD không boot được?! :dontgetit

chaucuanguyendu
18-11-2007, 00:59
Mình cũng bị khi vào đĩa Boot cd thì có hiện lên nhưng bắt đầu vào chương trình ghost là đứng im kể cả chạy file có sẵn trong máy tính, mên 945 hẳn hoi

nchh
20-11-2007, 18:01
Main 965 hay G33 thì cũng bị thôi! hi...

banghuu13
21-02-2009, 09:53
Mình cũng đang gặp vụ này: chọn hoài mà đi đến cuối là lại đứng máy, kể cả ghost, quét virus, mà mình không biết load mấy cái files nó bảo load fautle ở đâu nữa.

inoutbox
21-02-2009, 11:38
bạn làm theo minh nhé. vimaind bord cua các bạn là maind đời cao. len nó bi thế. khi các bạn đã boot vao dc CD hiredboot thi các bạn trọn các úng dụng trong cd boot no hiện ra ban autopaly thi đùng trọn auto nhe. ma chon dòng Xcautu ay. va no het nhe la se đùng dc.

viettech
06-03-2009, 14:31
Cơ quantui cũng có vài cái laptop Hp pavilion Dv4 , không biết sao mà bôt ghót được, mình dùng đĩa boot 9.7 mà không thể nào vào ghost .

Cái main nó không chi chỉnh 1 cái gì hết , chán lắm , nó không co cho chế độ tắt sata .
Kiếm trên khắp các diễn đàn khác mà vẫn chưa có chách khác phục

'OR''='
06-03-2009, 14:37
Em vẫn dùng hiren boot 9.6 trên laptop và desktop có hdd sata bình thường mà.
Khi load chỉ load driver sata thôi, còn các cái khác chọn No hết.

banmai_ty
06-03-2009, 14:55
bạn làm theo minh nhé. vimaind bord cua các bạn là maind đời cao. len nó bi thế. khi các bạn đã boot vao dc CD hiredboot thi các bạn trọn các úng dụng trong cd boot no hiện ra ban autopaly thi đùng trọn auto nhe. ma chon dòng Xcautu ay. va no het nhe la se đùng dc.

Đúng vậy các loại main đời cao hay bị như vậy,mình chưa thử cách của bạn mà chỉ chọn mặc định có cái vào được có cái không vào được để mình thử cách của bạn xem sao,không biết bản mới nhất đã khắc phục được lỗi này chưa nhỉ.

khiemtran
06-03-2009, 22:17
DVD SATa thì mình k0 biết còn HDD sata thì load bình thường với Hiren phiên bản mới

viettech
09-03-2009, 16:19
Cơ quantui cũng có vài cái laptop Hp pavilion Dv4 , không biết sao mà bôt ghót được, mình dùng đĩa boot 9.7 mà không thể nào vào ghost .

Cái main nó không chi chỉnh 1 cái gì hết , chán lắm , nó không co cho chế độ tắt sata .
Kiếm trên khắp các diễn đàn khác mà vẫn chưa có chách khác phục
----------------------------
-----------------------
Bí quá tui làm đĩa winxp tích hợp chip sata ICH9.0 luôn ,cái lại win xp rồi .
Mình sẽ up toàn bộ đĩa winxp này lên cho các bạn
Cd-key ti dùng cái này :FC8GV -8Y7G7 - XKD7P - Y47XF - P829W

lINK : http://www.mediafire.com/?sharekey=563866341db513224012e8015643d9c8155bc895 1c0f908a

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Mình đã tạo Boot từ USB và đã ghót được

Khi bn5 chọn chương trình ,sẽ có thông báo dùng driver nào , bạn cứ chọn NO , rồi sẽ vào được thôi.

Mệt quá , ộng nghệ cứ thay đổi liên tục ,anh em mệt dài dài thôi.

banghuu13
15-03-2009, 17:22
Một kinh nghiệm do máy tay kỹ sư bày: Cứ enter lien tù tì không ngừng nghỉ---- sẽ thành công. Nghe có vẻ thiếu khoa học nhưng mình đã thử nhiều lần và đều ok.

nguyentien2056
13-04-2009, 22:54
Okie!Mình làm được rồi,thanks các ban nhìu.Các bạn hãy làm theo bạn 'OR'" đấy.Chỉ cho nó load cái driver Sata thôi,còn lại "no" hết

ndkha96
06-01-2010, 15:16
Đây là file ISO của đĩa boot dành cho HDD SATA. Bao gồm các công cụ sao lưu, phục hồi như Ghost, Argon... các công cụ phân vùng, định dạng ổ cứng. Bác nào cần thì down về ná. down cả 3 phần, để chung trong 1 thư mục rùi giải nén sẽ được 1 file ISO, con ghi ra đĩa thì dùng UltraIso chắc bác nào cũng biết rồi nên e k nói nữa. hi vọng se giúp ích cho các bác.
http://www.mediafire.com/?sharekey=d...5d402b9fc3640c

lov3ofm3
01-11-2010, 18:14
tui cũng co hiẹn tượng ko thể load hiren boot va tui đã tích hợp được 1 bản dùng ok,tui ko có thời gian up và mang yếu len các bạn down ban hiren boot 10.4 hay ban hiren boot moi nhất có tích hợp đó

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

ndkha96 gứi lại link down cho mọi người đi