PDA

View Full Version : Fdisk-Format HDD để diệt virus! Nhưng ...

dangtung
04-09-2002, 14:16
Chào các bạn.
Máy mình chạy Win98 bị nhiễm virus quá nặng.
Dùng chương trình quét virus củ thì không diệt được (Mình đã boot từ CD LH
tháng 5, dùng D2319, BKAV384, SCANPM, NAVDX mà không diệt được)
Mình mua CD chuyên diệt virus khác về thì các phiên bản mới đều chạy trên
Windows. Mình cài vào và quét thì D2 báo là bộ nhớ có virus, phải chạy chế
độ safe mode rồi chạy chương trình để diệt. Nhưng restart máy lại rồi bấm
F5, F8 đều không được. Nó vào thẳng norman luôn. (Mình nghĩ dụ này chắc cũng
do virus).
Có bạn nào có cách giải chổ này không?
Thứ đến mình muốn Fdisk, format lại HDD, cài lại hết hy vọng diệt được
virus. Nhưng khổ nỗi là Driver của sound, VGA và Modem không còn nữa. (Nhưng
hiện tại tụi này đang hoạt động tốt) Vậy có ai biết cách xác định các thiết
bị đang xài dùng file nào làm driver để mình lưu lại đúng những file đó cho
nó. Chứ lưu hết c:\windows\system thì sợ có những files bị nhiễm virus.
Xin các bạn chỉ giáo giùm. Có thể mail trực tiếp cho mình:
tungtd99@hcm.vnn.vn
Xin cảm ơn nhiều!

greenstarvn03
28-09-2003, 06:23
Chi can xem muc Hadware Propertit, ghi lai ten Cac tbi day du.
Mua 1 dia CD Drive {Hien co day tren thi truong}
Cai lai vo tu!!

Holylight
28-09-2003, 09:24
bạn hãy tiến hành sao lưu tất cả những Driver đang chạy trong máy bằng phần mềm "WinDriver Ghost".
Bạn có thể tải chương trình tại http://www.zhangduo.com/ với bản Demo xài được 15 ngày
Chương trình này rất dễ sử dụng :)

Holylight
28-09-2003, 09:35
Sao lưu và phục rồi các Drivers

Một trong những trở ngại lớn nhất thường gặp sau khi cài lại windows là những đia Driver đã bị thất lạc hoặc hư hỏng,mà bản thân Windows lại không có Driver này.Tình trạng bối rối này có lẽ đã không xảy ra nếu trước đó bạn đã tiến hành sao lưu tất cả những Driver đang chạy trong máy bằng phần mềm "WinDriver Ghost".
Bạn có thể tải chương trình tại http://www.zhangduo.com/ với bản Demo xài được 15 ngày.
Sau khi cài đặt xong,lúc chạy chương trình thì bạn nhấp vào mục Register Later

Để thu thập những thông tin của thiết bị phần cứng : bạn click "Collect All" để có được tất cả các Driver hiện thời trên máy tính của bạn.Nếu click nút "Fast Colect" thì bạn sẽ thấy được các Driver mà hãng Microsoft không có

Sao lưu những Driver đã chọn đến một thư mục : click nút "Fast Collect" sau đó click nút "Make All" thì bạn sẽ có tất cả những Driver hiện thời trên máy của bạn

Sao lưu những Driver đã chọn thành file .EXE : Từ menu chọn "Make",tiếp đến chọn "Backup Selected to EXE installer"

Sao lưu tất cả những Driver thành file .EXE : Từ menu chọn "Make",tiếp đến chọn "Backup all Drivers to one EXE installer"

Khôi phục một Driver : Từ menu,chọn "Install" tiếp đến chọn "Restore an old Driver".Sẽ có một dấu nhắc để chọn file INF cho Driver muốn khôi phục.Nếu trong bước sao lưu bạn đã chọn "Backup selected to EXE installer" thì bạn có thể click đúp để cài đặt và Driver sẽ được phục hồi sau khi khởi động máy

Khôi phục tất cả các Driver : Từ menu,chọn "Install",tiếp đến chọn "Restore all drivers",sau đó bạn chọn thư mục đã sao lưu trước đây và nhấn Start.

phthai
28-09-2003, 14:18
Tớ nghĩ nếu sau khi format đĩa bạn dùng winxp thì cần gì lo chuyện drivers, winxp giỏi về chuyện này lắm, mà các đĩa CD drivers có rất nhiều , sao bạn phải băn khoăn thế !

hoangthanh
02-10-2003, 17:34
Theo tui thì bạn xài Windriver Ghost lưu lại các driver đang chạy trong hệ thống, lưu file này qua ổ dỉa khác ổ C ( ổ D ),format ổ C , qúet virus ngoài dos xong thì tắt máy khỏang trên 2' cho chắc ăn ( vì có nhiều loại virus khi bị qúet nó sẻ trốn xuống ram, mình tắt luôn nguồn điện là nó chết ở đó luôn, không bò lên ổ C lại được nữa ), Tới đây thì bạn cứ cài window lại bình thường, rồi ghost driver trở lại ổ C là xong .
Xài cách này chắc ăn hơn vì hiện nay có nhiều driver quá củ cũng không dể gì tìm ra đâu.