PDA

View Full Version : Hỏi về Truyền Hình Trực Tiếp (thời gian thực)

sailemoon
13-11-2007, 09:42
Tớ muốn hỏi các bạn đã từng theo dõi trực tiếp các trận TENNIS (hoặc FOOT) trên Tivi, các bạn có bị chênh lệch về thời điểm diễn ra trận đấu và thời điểm truyền hình trực tiếp hay không ? Cụ thể tớ và 1 người bạn ở Úc, cả 2 vừa chat vừa xem Tennis (giải Master ở Pháp) trực tiếp trên TV, anh bạn tớ nói Nadal đã thắng Game đầu tiên và đang ngồi nghỉ mệt, trong khi trên TV tớ thấy Nadal vẫn chưa hoàn thành xong Game đầu tiên ......trong football cũng vậy, hôm qua Arsenal ghi bàn đầu tiên vào lưới Reading, check trên livescore rõ ràng là 1-0, mãi 5' sau mới được thấy Arsenal ghi bàn vào lưới Reading trên TV.....

Sóng TV nhà tớ có vấn đề hay tất cả mọi người đều như thế ? hay do nhà đài mà tớ đang kí dịch vụ Tivi truyền chất lượng kém ??

tềthiên
13-11-2007, 10:47
Một số nguyên nhân:
-Một số kênh TV có chế độ phát chậm.
-Việc truyền tín hiệu đi qua lại nhiều lần cũng mất thời gian. tổng lại sẽ trễ, nhưng đến 5' thì quá nhiều. Chậm cỡ 30" đã là nhiều rồi.

lytamhoana6cntt
13-11-2007, 11:06
VTC chậm hơn VTV là chắc.
Tốc độ truyền cũng là một nguyên nhân chứ bạn. Từ England về VN cũng khá xa.

tềthiên
13-11-2007, 11:10
Đúng là truyền qua trung gian nhiều thì sẽ chậm do tốn thời gian encode/decode. Thuy nhiên 5' là quá nhiều. Thương thì mình thấy khi VTC phát lại VTV thì chỉ chậm hơn cỡ 1"-2" thôi.

lqkhoi
13-11-2007, 12:03
Cậu ở nước ngoài ? Nếu ở VN thì có thể có 1 nguyên nhân nữa là kiểm duyệt.

Ngoài ra kể từ sau vài sự cố về LIVE như vụ em Janet Jackson tuột áo một số đài sẽ setup 1 khoảng buffer để có thể kịp thời xử lý những tình huống nhạy cảm.

sailemoon
13-11-2007, 23:34
Tớ kô nghĩ có sự kiểm duyệt trong truyền trực tiếp Tennis và Football, tớ nghĩ nguyên nhân chính là do nhà đài thuê đường truyền tín hiệu kém thôi.

VTC chậm hơn VTV nhưng bản thân VTV cũng chậm hơn so với 1 số nước khác trong khu vực, cụ thể là Hồng Kông và Úc..khoảng cách từ Châu Âu đến khu vực chúng ta xa nhưng 1 số dịch vụ truyền hình trực tiếp của chúng ta vẫn chậm hơn Hồng Kông và Úc, điều này tớ vừa kiểm tra với họ hàng tớ bên HK và bạn bè tớ bên Úc.

lqkhoi
14-11-2007, 08:28
Tớ kô nghĩ có sự kiểm duyệt trong truyền trực tiếp Tennis và Football, tớ nghĩ nguyên nhân chính là do nhà đài thuê đường truyền tín hiệu kém thôi.

VTC chậm hơn VTV nhưng bản thân VTV cũng chậm hơn so với 1 số nước khác trong khu vực, cụ thể là Hồng Kông và Úc..khoảng cách từ Châu Âu đến khu vực chúng ta xa nhưng 1 số dịch vụ truyền hình trực tiếp của chúng ta vẫn chậm hơn Hồng Kông và Úc, điều này tớ vừa kiểm tra với họ hàng tớ bên HK và bạn bè tớ bên Úc.

Who knows man ? :) Nói truyền tín hiệu kém làm trễ đường truyền là không đúng. Đơn giản bởi vì cùng 1 số lượng byte, có thể các anh start ở thời gian khác nhau nhưng anh phải truyền cho đủ số lượng byte đó. Nếu đường truyền tín hiệu kém sẽ dẫn đến việc mất hình , skip hình cho kịp với cái thời gian quy định của streaming chứ không thể làm trễ đường truyền.

1 lý do khác có thể làm trể là các đài truyền hình VN mua lại sóng LIVE của 1 đối tác thứ N chẳng hạn khi đó qua 1 cấp truyền dẫn độ delay sẽ bị kéo dài ra hơn. Thế thôi. Nhưng tớ thì vẫn tin vụ censor hơn.

The Old Man
14-11-2007, 08:44
Truyền hình và truyền thanh là phương tiện truyền tin nhanh và hữu hiệu. Việc chuyển tin mật qua TV và Radio vẩn là chuyện có thể sảy ra bất cứ lúc nào. Các chương trình Live lớn (V.d. World Cup) như thế truyền đi toàn cầu thì không nước nào tin tưởng nước nào nhất là ở hai khối đối địch thì quốc gia nhận tín hiệu Live luôn luôn dò xét và delay lại tin tức trước khi phát trở lại ít nhất là vài giây hay vài phút để kiễm soát coi có gì đáng nghi ngờ hay không. Giống như cho Antivirus scan mail trước khi nhận vậy.

sailemoon
14-11-2007, 19:29
Cám ơn các bạn, bây giờ thì tớ đã rõ rồi. thật đáng tiếc mang tiếng Live nhưng lại không phải thế, dân VN lúc nào cũng chậm chân trong việc nhận thông tin. Hic.com