PDA

View Full Version : Cài số IP cho máy

boy_popping
11-11-2007, 20:16
Mình có 1 số vấn đề ko hiểu, mong các bạn chỉ giúp ( còn khờ quá)
số IP của máy làm sao để cài đặt, cài đặt có được ko...
IP tĩnh thì sao, động thì sao, nó có thay đổi như thế nào
nghe ông thầy nói IP tĩnh là sẽ ko bao h bị thay đổi
còn IP động thì thay đổi khi reset lại router...
vậy làm sao mà nhà cung cấp ISP có thể nhận được IP nào thuộc máy nào.. ở đâu
và nếu ko biết được thì... làm răng công an truy ra được thằng up film Thuy Linh lên
mong mọi ng` chỉ giúp, mình làm quán net mà kém quá...

ITandTI
11-11-2007, 21:04
Mình nông dân, nên nói nông dân vậy.
Ip từ router vào máy.
Bạn vào cái my network rồi chọn cái hình icon có hai cái desktop (Local Area Network) ban click vào nó và nhìn xuống phía dưới góc trái gần chỗ nút Start .Nếu có dòng Asign by DHCP, DHCP là tính năng của router cấp phát động ip cho máy tính kết nối với nó. Nếu là dòng Asign by Manual thì là máy tính được setup ip tĩnh kết nối với router.
Router:Config ip dộng sang tĩnh của mạng lan
Click Start, chọn run, gõ cmd, ok, gõ ipconfig xem 2 dòng ip adress: vd là192.168.1.5 và default gateway: 192.168.1.1
Click vào cái hình icon có hai cái desktop (Local Area Network) như ở trên, chọn Properties, chọn cái dòng Internet Protocal(TCP/IP), chọn Properties, Bỏ check ip động (Obtain an ip automatic) sang tĩnh Obtain ip follow address, thấy có ba dòng, dòng đầu tiên là điền ip vào,cái ip mà bạn thấy ở bước Star/run/cmd/ipconfig, cứ thay con sô cuối từ 1 đến 254, vd 192.168.1.x(1-254),cái dòng thứ hai nó tự điền, cái dòng thứ ba là bạn điền cái defaulgate mà bạn thấy ở bước Start.. Tiếp theo là cái Obtain DNS thì bạn kiếm cái DNS của nhà cung cấp nào mà bạn dùng điền vô, hay điền đại cái này 203.67.222.222 203.67.222.220 vào vẫn ok .Bọn support nó chỉ support như thế này thôi, hỗi xưa mình vẫn như bác vậy.

Nếu bạn muốn biết thì ra hàng nét mở lên coi là hiểu ngay.

và nếu ko biết được thì... làm răng công an truy ra được thằng up film Thuy Linh lên

Khi máy bác truy cập nét thì bác vào bất cứ đâu (vd trang web) thì cái máy server (host,web) lưu ip của máy bác (vd là digipower lưu ip của bác khi bác vao ddth), vì thế mà vào cái forum ddth có cái banner Your ip address ***.***.***.***, ISP:FPT... Browser FF/Mozilar dưới chữ ký của mấy member ddth . Cái ip address này là ip mà nhà cung cấp internet ISP (FPT) cấp cho khác hàng mà mỗi khi modem router bật lên,và lưu lại thông tin trên server vào thời gian này ip ***.***.***.*** này được cấp phát cho khách hàng x, mọi thông tin khách hàng y có trong tờ đăng ký sủ dụng dịch vụ. Tra ra ip, tra hỏi ISP, --> tự hiểu @@ (Call digipower,call isp fpt, thế là xong).

Ra hàng net vậy, hay ra wifi cafe public...

Lord_of_monsters
11-11-2007, 21:13
hi hi cái này phải tự tìm hiểu bên phần mạng ấy qua đó ngó bài tutor đi, còn tĩnh hay động cái này bên ấy cũng có rồi không nói, còn tại sao công an tìm ra thì nó dò theo địa chỉ IP mà các nhà cung cấp đưa ra, nếu bạn không fake ip thì căn cứ theo dấu ip người ta có thể tìm ra thông qua các nhà cung cấp dịch vụ

boy_popping
12-11-2007, 20:00
Bạn vào cái my network rồi chọn cái hình icon có hai cái desktop (Local Area Network) ban click vào nó và nhìn xuống phía dưới góc trái gần chỗ nút Start .Nếu có dòng Asign by DHCP, DHCP là tính năng của router cấp phát động ip cho máy tính kết nối với nó. Nếu là dòng Asign by Manual thì là máy tính được setup ip tĩnh kết nối với router.

Thanks bạn đã trả lời rất nhiều ^^, nhưng bạn có thể giai thích thêm được ko
Đã tìm ở chỗ gần nút start nhưng ko thấy những ji` như bạn nói ---> ko thực hành tiếp được những cái tiếp theo
http://i217.photobucket.com/albums/cc238/boy_popping/untitled-1.jpg

Cái ip address này là ip mà nhà cung cấp internet ISP (FPT) cấp cho khác hàng mà mỗi khi modem router bật lên,và lưu lại thông tin trên server vào thời gian này ip ***.***.***.*** này được cấp phát cho khách hàng x, mọi thông tin khách hàng y có trong tờ đăng ký sủ dụng dịch vụ. Tra ra ip, tra hỏi ISP, --> tự hiểu @@ (Call digipower,call isp fpt, thế là xong).

Vậy có phải là mỗi quán chỉ có 1 IP khi khởi động modem ko
còn các số IP của các máy khác nhau là do mỗi máy chứ đều tương tự giống số IP của modem à. Nhưng cho boy hỏi là IP động, thì mỗi lần 1 Ip mới, vậy ISP lây đâu ra thông tin của 1 IP mới mà đưa cho cảnh sát
Nói thêm tí là mấy thằng up đó ngu thật, nếu ma ra tiệm net up thì ai mà tìm cho ra
đúng ko vậy hả các pro

@Lord: bạn có thể post lại link về bài đó ko

boy_popping
13-11-2007, 17:14
ko ai vào giúp giùm sao trời...

số IP của máy làm sao để cài đặt, cài đặt có được ko, cài đặt theo 1 quy ước nào giữa ISP với khách hàng hay ko...

và còn mấy câu ở post 1 nữa, ko lẽ ko ai muốn bày vẽ cho người đi sau hả....

khoabeo108
13-11-2007, 21:34

số IP của máy làm sao để cài đặt, cài đặt có được ko, cài đặt theo 1 quy ước nào giữa ISP với khách hàng hay ko...

Không phải không muốn bày, mà vì điều bạn hỏi đều là những kiến thức cơ bản, rất dễ tìm thấy trên Internet nên mọi ng ko muốn nhắc lại thôi.

- Thiếp lập IP: Start-> Control Panel --> Network Connection --> Nhấp chuột fải vào biểu tượng 2 cái máy tính chọn Properties --> Trong khung lựa chọn, cuộn xuống dưới cùng chọn giao thức "Internet Protocol (TCP/IP)--> Properties --> Nhập IP Address vào đó

- Bạn chỉ có thể cài đặt IP cho máy của bạn với modem mà thôi, còn giao tiếp giữa modem của bạn & IP thì bằng 1 IP khác (IP đó do DHCP server của ISP tự động cấp)

- IP tĩnh là IP ko đổi (thiết lập = tay như tôi nói ở trên). IP động là IP do DHCP Server cấp, nó thay đổi sau mỗi lần truy cập.

- Chính vì DHCP Server là của ISP, nên ISP có thể quản lý đc nó, và khi cần thiết, họ có thể xem lại, vào thời điểm nào thì cấp IP nào, cho khách hàng nào. Vì vậy việc xác định được thủ phạm khi biết địa chỉ IP mà họ dùng để upload cũng ko fải là quá khó

tềthiên
13-11-2007, 22:00

Không phải là không ai muốn bày bạn. Mà do các kiến thức này rất dài. Đây lại là 01 forum. Không thể trình bày hết các nội dung kể trên trong 01 vài bài viết ngắn được. Trình bày cho bạn hiểu thì cũng mất hàng chục trang mới hết.
Tôi giới thiệu vài link bạn tự đọc nhé:

1/Tìm hiểu TCP/IP
- Phần 1 (http://vnexpress.net/Vietnam/Vi-tinh/Kinh-nghiem/2001/08/3B9B328A/)
- Phần 2 (http://vnexpress.net/Vietnam/Vi-tinh/Kinh-nghiem/2001/08/3B9B333F/)
- Phần 3 (http://vnexpress.net/Vietnam/Vi-tinh/Kinh-nghiem/2001/08/3B9B3388/)
- Phần 4 (http://vnexpress.net/Vietnam/Vi-tinh/Kinh-nghiem/2001/08/3B9B3472/)

2/ Teach Yourself TCP-IP in 14 Days 2nd Edition (http://www.quantrimang.com/download/ebooks/(ebook%20pdf)%20Teach%20Yourself%20TCP-IP%20in%2014%20Days%202nd%20Edition.pdf)

3/Giáo trình quản trị mạng và thiết bị mạng (http://www.3c.com.vn/Uploaded/huyenctt/E_books020507/GiaoTrinhQuanTriMang.rar)

Vậy nhé. Đọc đi. Nếu có thắc mắc thì lên đây hỏi tiếp. Không ai có thể chỉ bạn từng chút một được. OK ?

boy_popping
13-11-2007, 22:58
Thật sự cảm ơn các bạn nhiều lắm
nếu có ji` ko hiểu boy sẽ post lên lại đây để hỏi mọi ng`
mong là vẫn nhiệt tình trả lời ^^
sorry những ng` boy làm bực mình... tại boy còn.. khờ quá, cần học hỏi thêm

1 lần nữa thanks các bạn rất nhiều

tran_phong
14-11-2007, 10:55
Vậy có phải là mỗi quán chỉ có 1 IP khi khởi động modem ko
còn các số IP của các máy khác nhau là do mỗi máy chứ đều tương tự giống số IP của modem à. Nhưng cho boy hỏi là IP động, thì mỗi lần 1 Ip mới, vậy ISP lây đâu ra thông tin của 1 IP mới mà đưa cho cảnh sát
Nói thêm tí là mấy thằng up đó ngu thật, nếu ma ra tiệm net up thì ai mà tìm cho ra
đúng ko vậy hả các pro

bởi như thế nên nhà nước mới ra luật thông tin khách hàng khi vào tiệm net đó