PDA

View Full Version : [Q] cap kiu, cap kiu, may tui ko turn off duoc???

nvanphu83
21-04-2003, 19:08
sao kỳ lạ quá ta, winXP của tui hay bị lỗi: ko sutdown (turnoff) được, có ra lệnh cách nào đi chăng nữa nó vẫn trơ trơ, làm sao sửa lỗi này đây???? Tất nhiên là ko phải bằng cách reInstall nha. Trong trường hợp cuối cùng (re...) thì sau khi install lại, mấy cái tui đã update từ Internet có còn ko??? hay lại phải install lại, source của mấy cái update của winXP được download lưu ở thư mục nào??? Xin chỉ dẫn, và xin cảm ơn.

romanc
21-04-2003, 22:46
Máy của tôi cách đây 1 tháng cũng bị tình trạng không turn off được (vì tôi gài 1 phần mềm mà máy ko chấp nhận, nên tôi xóa phần mềm này, nhưng có lẽ khi xóa bị mất file của window). Vào safe mode cũng không khắc phục được. Cuối cùng dùng tiện ích "System restore" trong Win XP thì khắc phục được, shut down máy trở lại bình thường. Bạn thử xem. Chào

nvanphu83
22-04-2003, 00:48
mình cũng bít chút ít về cái system restore đó, nhưng tiếc 1 nỗi là mình chưa kích hoạt, đến giờ thì cái đó coi như "vô dụng", mình cũng định tự phân tích xem "hành động" nào của ta đã làm cho Win ra nông nỗi này, nhưng chẳng thể nào biết được, vì mình đi vắng, về đến nhà bà chị cấp báo...mà bả làm gì từ sáng thì..giời mới bít (chứ bả hông bít đâu), thế mới chết, xin các cao thủ chỉ dẫn thêm. thanks

boy de ghet
22-04-2003, 05:27
Ban thu install lai service pack 1. vi truoc day minh cung bi nhu ban sau do minh install service pack 1 lai thi OK.

thienancn4
22-04-2003, 07:18
theo mình biết thì đó là do một chương trình nào đó mà bạn đang chạy không thể đóng lại được,để kiểm chứng điều đó bạn hảy chuyển đổi giửa các user với nhau xem sau đó hảy xem dưới phần user của mình có thể hiện chương trình nào đang chạy không?nếu có thì i như rằng mình nói đúng bây giờ bạn hảy vào lại windows và mở task ra xem chương trình nào không đóng sau đó end task là xong,lần sau bạn gở nó ra trong regester để mổi khi tắt máy nó không bị giở chứng nửa

nvanphu83
22-04-2003, 12:00
boy de ghet chỉ mình cách Install lại có mỗi cái SP1 đi (chứ ko phải cả WinXP nha), Sp1 kiếm ở đâu bi giờ?? Download trên mạng thì quá lâu.
Còn thienancn4 thì hình như chưa gặp trường hợp này bao giờ, you bít ko, toàn bộ mấy cái lệnh trong Turnoff, Logoff đều vô dụng, bấm vào máy vẫn chạy ngời ngời luôn (làm sao mà switch user được chá).
Nhân tiện ai rành về đĩa ghost gì đó cho mình học hỏi kinh nghiệm với. Mình chỉ nghe nói sơ sơ thôi, nó là cái gì (chúc năng), làm sao sử dụng, vân vân và vân vân....
Một lần nữa, xin cảm ơn

duclee
22-04-2003, 18:09
Bản sơ vơ bách 1 hình như có phần rời ( 1 hoặc nhìu file update), hoặc phần đính kèm với WINXP (gọi là XP SP1). Bạn có thể dùng một trong 2 nếu mà cài lại WINXP SP1 thì i chang như cài lại WIN

Ghost là phần mềm tạo backup và có thể restore nguyên một Patision !!!, còn cách sử dụng thì mua đĩa về, cài vào máy, xài thử là biết liền !!!, không hỉu gì thì hỏi típ!!!

nvanphu83
22-04-2003, 21:29
Ý tui muốn hỏi là mấy cái đĩa Ghost XP,...gì gì đó kìa, dùng nó trong trường hợp nào (thay vì Install lại WinXP).

badboy
22-04-2003, 21:58
Rút cái phích cắm ra ! He he !

Đã như vậy thì format lại đi , nếu mà vẫn còn thì check hardware !

boy de ghet
22-04-2003, 22:04
Bài viết được gửi bởi nvanphu83
Ý tui muốn hỏi là mấy cái đĩa Ghost XP,...gì gì đó kìa, dùng nó trong trường hợp nào (thay vì Install lại WinXP).

Ban dang o dau neu ban dang o sai gon thi ra tiem tim mua cai dia nao co cai service pack 1 for Win XP (137mb)ve install la xong.Con GHOST cứng la chuong trinh chuyen dung de sao chep o dia cung. Vi du nhu ban install window XP, Office XP.... Va nhieu thu linh tinh nua thi mat khoang 5 tieng. Trong khi Ghost ban chi mat 20 phut thoi nhung ban dung co xai Ghost cho win XP. o ngoai tiem ban Ghost XP nhung ma mang ve nha Ghost XP se khong co chay dau.

Ghost1982
23-04-2003, 07:43
Các đĩa Ghost của Win là do một số người hâm hâm làm, họ làm trên máy của họ thì tưởng rằng các máy khác cũng sài được nhưng họ không tính đến khác biệt về phần cứng giữa các máy, mà quan trọng nhất là vấn đề ChipSet nếu hai máy có cùng Chipset thì có thể dùng chung 1 đĩa Ghost được. Ghost sài khá đơn giản (tôi chỉ nhìn 1 lần là biết liền) quan trọng nhất là việc chọn ổ để Ghost bởi nếu chọn nhầm thì toàn bộ dữ liệu của you trên ổ đó "đi" luôn. Còn về phần XPSP1 thì có hai cách sau: 1:Tốt nhất là bạn tìm mua cả đĩa XPSP1 mà cài mới luôn. 2: Bạn nvanphu83 nói đúng đó, nếu vẫn không sửa được thì quay về cách 1.He...he

thienancn4
24-04-2003, 14:50
không phải là mình chưa gặp trường hợp này đâu? đây củng chính là 1 trong nhửng nguyên mà bạn turnoff logoff không được đó,nhưng nguyên nhân chính chắc có lẻ bạn boi de ghet nói đúng đó,bi giờ bạn thử cài lại cái hdh của mình đi nếu vẩn bi tình trạng trên thì có lẻ boy de ghet nói đúng đó

nttranbao
25-04-2003, 14:50
Thử dùng lệnh API để xem có shudown được không( rundll32...shell32.dll hay user.exe, mình k nhớ rõ) Nếu k được thì nên cài lại.

dck1988
19-05-2003, 11:25
To cung da tung khong turn off duoc may. Do la do co mot chuong trinh khong the nao tat duoc do ma. Ban vao Windows Task Manager(Ctrl + Shift + Del) . Sau do vao tab Processes ma End Process mot chuong trinh nao kha nghi. Neu ma sau khi tat mot chuong trinh X nao do ma may shut down duoc thi ban hay vao Search ma xoa chuong trinh do di .