PDA

View Full Version : Cần phần mềm cứu dữ liệu.

timdehoc
21-04-2003, 18:51
Lỡ format nhầm, đã dùng GetData for Fat nhưng không được. Các bạn ai biết phần mềm nào hũu dụng, dow ở đâu. Xin chỉ với. Cảm ơn nhiều.

BHC
21-04-2003, 21:09
bạn thử dùng phần mềm Lost & Found v1.6 coi sao. Mình từng bị như bạn. Dùn được lắm đó. Chúc bạn may mắn

timdehoc
22-04-2003, 08:29
Cảm ơn BHC nha. Để mình thử.

hackervn1
06-05-2003, 17:55
Bài viết được gửi bởi BHC
bạn thử dùng phần mềm Lost & Found v1.6 coi sao. Mình từng bị như bạn. Dùn được lắm đó. Chúc bạn may mắn
nó chỉ có tác đụngkhi nhũng chổ đã xóa chưa bị chép chồng lên thôi.

Terry
07-05-2003, 11:35
Hiện giờ bạn có thể dùng Easy Recovery Pro v6 của Ontrack (Có trong CD Soft TP143 Collections 1), nhưng bạn cũng có thể dùng 2 tiện ích khá hay phân biệt rõ ràng đối với định dạng NTFS hay FAT. ( Sẽ có trong TP143 Collections 2 ).
Nhưng nếu ko có các tiện ích trên, bạn cũng có thể dùng UnEraser Wizard trong bộ Norton SystemWork 2003 đó.

XzZzX Soft

vikhoa
07-05-2003, 13:40
Lưu ý với những ai có dữ liệu quan trọng bị mất :

1/ Nếu bạn muốn cứu lại những dữ liệu đó, tốt nhất là không nên tự sử dụng các phần mềm phục hồi dữ liệu như : EasyRecovery Pro, GetDataBack, UnEraser, Lost'n'Found. Đã có rất nhiều người thử "tự phục hồi" nhưng không được mà dữ liệu còn mất thêm, rất khó phục hồi khi đem ra các dịch vụ chuyên nghiệp.

2/ Trong các trường hợp bị mất partition, bị format ổ cứng, fdisk v.v... tốt nhất là nhờ các dịch vụ chuyên phục hồi dữ liệu, và đừng làm gì thêm trên cái HDD đó. Như vậy thì bạn có 90% hy vọng chứ nếu "táy máy" thì chắc chỉ còn 10-20% mà thôi.

Terry
07-05-2003, 17:21
Uhmm, có phải theo ý vikhoa là: Khi mất dữ liệu, không nên install các softwares lên nhằm tránh đè lên các sectors cần phục hồi dữ liệu ??? (Nếu thế thì PC luôn cần cài sẵn 1 phần mềm như thế, rite ? )
Còn việc đem ra phục hồi với các nhóm phục hồi HDD thì đôi khi dữ liệu thật sự quan trọng với mình, nhưng giá cả đắt quá !

Tony
07-05-2003, 22:52
Đại thể ý của Vikhoa là xùy tiền ra thì xong tất, đơn giản vậy thôi. Thế tại sao các dịch vụ thì làm được còn thì cày cục tự mình làm không xong, lý do? Chẳng qua vì thứ nhất chuyên môn kém, thứ hai thiếu kinh nghiệm xử lý nên thôi đưa cho người ta làm dùm. Chứ dịch vụ nào phải thần thông quảng đại gì, chuyện đó đâu phải là chuyện bó tay, nhưng nói dễ thì thật không đơn giản và cũng không dễ. Nói chung làm việc gì cũng vậy, phải biết mình làm gì và hiểu cặn kẻ việc mình đang làm. Nói ví dụ muốn mở tủ bị khóa thì phải cần chìa. Muốn mở được tủ thì phải tìm đúng chìa. Có chìa khóa rồi mà tủ mở không được thì phải hỏi lại tại mình hay tại cái chìa đó chứ đâu phải hì hục cạy cho hư tủ vất đi à. Thôi đưa ra tiệm cho khỏi phiền, chứ còn phán rằng lỗi tại softwares... cứu đâu không thấy mà còn hỏng thêm thì hết nói nổi. Theo tôi thấy, bạ soft nào cũng lôi cài vào cái PC mà không làm research trước thì mới đúng là làm cho cái máy nó khùng đấy.

Terry: chẳng ai cài phần mềm cứu dữ liệu lên trên cùng cái HD bị mất dữ liệu b/c can cause data on that drive to be overwritten.
- Install the software on a working Windows computer and attach the hard drive which contains the lost files as a second hard drive to this computer.
- Make sure that the second hard drive is recognized by the BIOS.
- Keep in mind, Recovery data software is a solution for software related problems, it cannot help you with failed hardware. During usage of recovery if you see any disk error immediately stop working with the corrupted drive until you make a disk image. After successfully creating an image you can use the image file as an input for.

Thanks.

yuna_admirer
08-05-2003, 18:03
hì, bạn ấy vậy là chưa biết rồi.

Khi mang ra cứu dử liệu, tùy vào công việc dể khó để tính tiền đó.

Bạn tự cứu --> dử liệu bị nhồi hơn ---> cành khó cứu. Đến khi hết cách mang ra tiệm, người ta check thấy khó quá --> tăng tiền ---> khóc.

Đó là cứu được, còn cứu không được thì---> khóc còn nhiều hơn.

yuna_admirer
08-05-2003, 18:05
Giá của việc cứu dử liệu chuyên nghiệp rất lớn, có khi lên 8, 9 tr là bình thường.

Nghe đâu còn cứu header dử liệu thì.... TP ta người làm được đếm trên 1 bàn tay. Mà giá thì...hix hix.

timdehoc
09-05-2003, 08:17
Hic! Đúng là khó thiệt. Dùng GetData for Fat thì còn thấy được dữ liệu nhưng đến bước Copy to copy thì nó không chịu. Còn dùng Lost & Found v1.6 thì chẳn thấy dữ liệu ở đâu cả. Bó tay.

tuananh24
10-05-2003, 14:31
Các bác nói thế nào chứ em thấy dùng L&F 1.06 vẫn hay nhất.Còn nếu đưa ra dịch vụ thì anh em ta vào đây đe làm gì vậy?

timdehoc
10-05-2003, 17:01
Có lẽ vấn đề này có thể dừng tại đây cũng được, nhưng muốn đưa ra để mọi người hiểu nhiều hơn thì cứ bàn. Mình đã giải quyết đưọc vấn đề theo cách riêng của minh rồi. Cảm ơn các bạn đã quan tâm.