PDA

View Full Version : internet?

thevipkids
09-11-2007, 11:43
Các bạn ơi minh nghe nói đến nhiều loại mạng nhu ADSl... nhưng mình ko biêt rõ về nó.Các ban chỉ giúp mình với, và cho mình biết còn có loại mạng nào nữa.Nếu mình muốn kết nối internet cho máy tính của mình thì mình phai lam thế nào?

Shellingfox
09-11-2007, 11:52
Hình như hiện giờ nhà cung cấp nào cũng đang có chương trình khuyến mãi tặng Moderm đó.

Điều kiện cần để kết nối Internet là: Có một Moderm, một đường dây điện thoại, tối thiểu một máy vi tính :) và quan trọng nhất là username+password của nhà cung cấp.

Bạn thử tìm hiểu xem khu quanh bạn đã có nhiều người nối Internet chưa, và hỏi họ xài mạng nào, tốc độ ra sao vì tùy theo khu vực mà tính ổn định cũng như tốc độc của các nhà cung cấp là khác nhau.

Mình thì chỉ biết có mấy nhà cung cấp này: VNN, Viettel, FPT, Netnam.
Thủ tục đăng ký thì có VNN là hơi phức tạp, phải có cả CMND và hộ khẩu. Còn mấy nhà cung cấp kia thì chỉ cần CMND thôi thì phải (Có nhầm bác nào đính chính thêm nha tại em chưa xài hết các ISP).

Hope fun, chúc bạn sớm đăng ký được Internet.

thevipkids
09-11-2007, 11:57
nhung ban oi minh phai den dau de lam duoc nhung viec do? thưc su minh ko biêt.Chỉ cho minh rõ hơn nha.

Shellingfox
09-11-2007, 12:20
Thế này vậy. Bạn photo 1 bản giấy CMND rồi lên trung tâm hỗ trợ khách hàng của Viettel nói là đăng ký dịch vụ ADSL. (Mình đang xài thằng này thấy chấp nhận được).

Nếu ở bạn không có Viettel thì bạn lên trung tâm tin học, (Nếu không có thì bạn lên bưu điện trung tâm huyện), photo 1 giấy CMND và 1 sổ hổ khẩu (Không cần công chứng) nói là đăng ký ADSL.

Còn khi đăng ký thì đã có người của họ làm thủ tục cho bạn hết, bạn cần điền vài thông tin vào giấy tờ và chờ khoảng 3 ngày sau là họ khảo sát địa hình, khoảng 5 ngày là sẽ có ADSL tới nhà của bạn rồi. :)_

thevipkids
10-11-2007, 12:01
cám ơn bạn! mình sẽ thử

dungbeohd
22-01-2008, 20:40
Đúng như vậy đó, khi nào được trao đổi kinh nghiệm tin với nhau nhé

minhtuan_8x
22-01-2008, 21:09
Các bạn ơi minh nghe nói đến nhiều loại mạng nhu ADSl... nhưng mình ko biêt rõ về nó.Các ban chỉ giúp mình với, và cho mình biết còn có loại mạng nào nữa.Nếu mình muốn kết nối internet cho máy tính của mình thì mình phai lam thế nào?

-> Trả lời một cách đầy đủ là trước 2000 thì dân ta dùng mạng Dial Up (Quay số) - Sau năm 2000 thì dân ta được sài ADSL (Băng thông rộng) - Sự khác nhau của 2 loại mạng này là tốc độ. Với Dial Up nếu tải 1 file 1MB trên mạng mất 1 phút thì đối với ADSL mất chưa đến nửa phút.

Hiện nay, thì các nhà cung cấp dịch vụ thường đưa ra ADSL cho khách hàng chứ không còn Dial Up nữa! - Muốn kết nối! Mình khuyên bạn nên sài ADSL của nhà cung cấp mạng VNPT (VNN Mega): Thứ nhất là đang đợt khuyến mãi (miễn phí modem, miễn phí lắp đặt, giá trị khuyến mãi hơn 1 triệu đồng; mỗi tháng thuê bao chỉ trả 30 ngàn đồng & nên sài gói cước "Trả theo dung lượng download/ upload). Cách đăng ký đơn giản, bạn nhờ 1 người địa diện mình, ba hoặc mẹ rồi đem hộ khẩu gia đình - chứng minh thư của người đại diện. Lên đó đăng ký hợp đồng Internet, sau 3-4 ngày, Bưu Điện sẽ cử người xuống lắp đặt!