PDA

View Full Version : Máy tính tự động tắt và không khởi động lại ngay được! Help me

cold_blood
09-11-2007, 10:08
- Tình hình là không hiểu do nguyên nhân gì mà máy tính của cơ quan em cứ đang làm việc là bị tắt máy mà không khởi động ngay lại được. Phải đợi khoảng 10' sau mới có thể khởi động lại được.
- Em đoán có thể nguyên nhân tại nguồn yếu, hoặc nếu có con virus nào thì các bác có thể giúp thằng em giải quyết được không ạ. Mong các bác chỉ giáo cho. Plzzzzzzz!

tuantute
09-11-2007, 10:17
Bạn thử mở lắp case xem quạt chíp có hoạt động ko?

cold_blood
09-11-2007, 10:31
Quạt chíp chạy ro ro bác ạ. Chỉ mỗi tội khi khởi động lại ngay thì quạt chíp không chạy, phải đợi 1 thời gian sau bật lại mới lên được được.

blackcactus
09-11-2007, 13:23
cái nguồn của bạn có chập chờn không? mình nghi nó có vấn đề! ra thay cái 500KW đi!

phamhongle84
09-11-2007, 14:20
Cái này chỉ có 2 cái đó là:
Xem lại nguồn + quạt chíp
Đôi khi quạt chíp quay ro ro nhưng tiếp xúc không tốt giữa chíp và quạt cũng bị như trên

doanhungit
09-11-2007, 15:09
Có thể bị bàn phím thử thay bàn phím khác xem sao bạn ạ.

vuongtudon
09-11-2007, 15:49
Quạt chíp chạy ro ro bác ạ. Chỉ mỗi tội khi khởi động lại ngay thì quạt chíp không chạy, phải đợi 1 thời gian sau bật lại mới lên được được.

Phần tiếp xúc giữa quạt chip và chip không được tốt nên xảy ra hiện tượng khi chip hoạt động và phát nhiệt nóng quá thì sẽ tự động ngưng hoạt động để đảm bảo an toàn. Đó là chế độ tự động của chip.
Nhưng như thế không phải là tốt, cái gì cũng có tuổi của nó.
Bạn nên ra các trung tâm máy tính mua keo ( đó là loại keo tản nhiệt) bôi vào mặt trên của chip, phần tiếp xúc với quạt ấy. Hoặc phải thay quạt chip mới. (Quạt chip mới nó cũng có đấy)

vietrungb
09-11-2007, 16:24
Cũng có thể là RAM bị lỗi nữa đấy, phải test từng phần để xác định rõ nguyên nhân!!!

cyber182
10-11-2007, 11:41
Nếu tính dùng keo như bạn kia nói cũng tốt nhưng nhớ cẩn thận nhe, phải biết cách bôi đó. Quá dày hay quá mỏng cũng đều ảnh hưởng khả năng tản nhiệt, tốt nhất là bôi theo quy định nhà sản xuất ^_^

Hieunt25
10-11-2007, 11:55
tình trạng trên theo em nó chỉ có thể là phần tiếp xúc giữa cpu và fan không được tốt lên khi cpu quá nóng nó tự tắt, khoảng mấy phút sau khi nó nguội lại có thể hoạt động, còn lỗi ram thì chưa chắc vì nếu lỗi ram ít nhất nó cũng cho ta một cái thông báo nho nhỏ nào đấy. bác lên làm như lời các đại ca đã nói :
- kiểm tra lại tiếp xúc giữa fan và cpu
- mua một ít keo tản nhiệt dí cho nó ít hoặc thay một cái fan mới.

vietrungb
15-11-2007, 19:14
Chưa chắc RAM lỗi mà cho bác thông báo, mình mới bị lỗi 1 cây RAM, bật lên kêu bíp đàng hoàng, nhưng 1-2 giây sau là restart. Cũng có thể là CPU nóng (quạt hư hoặc tản nhiệt ko tốt) sẽ bị tắt!!! Phải chẩn đoán từng thiết bị để xác định nguyên nhân chính xác!!!
=> Kinh nghiệm thực tế!!!

badboyth
16-11-2007, 11:45
chắc tại hư nguồn gùi may tui cũng co lần bi zậy mả

anhdat89
26-06-2009, 09:37
may tui cung vay do.tui mag ra wan ktra nhung van o phat hien ra nguyen nhan.moi lan bi the,tui chi can de may nghi khoag 2 tieng la lai ok.neu ai bit cach khac phuc chi cho tui nua ne.

duykhuong-it
26-06-2009, 09:43
Có thể bị bàn phím thử thay bàn phím khác xem sao bạn ạ.

lỗi này liên quan đến bàn phím sao?