PDA

View Full Version : cài 2 hệ điều hành trên một máy được hok?

duybk1114
06-11-2007, 21:41
H3lp m3!!!Máy tính của em Chip 2core 2.8ghz,Ram 512MB thui.Em có thể cài cả win xp và win sever 2003 không?nếu có thì có ảnh hưởng gì đến các phần cứng không.Em thấy mọi người bảo như thế bắt Ram,Chip làm việc nhiều hơn bình thường mà.hjxhjx.giúp em cái.

hailuanon
06-11-2007, 21:47
H3lp m3!!!Máy tính của em Chip D 2.8ghz,Ram 512MB thui.Em có thể cài cả win xp và win sever 2003 không?nếu có thì có ảnh hưởng gì đến các phần cứng không.Em thấy mọi người bảo như thế bắt Ram,Chip làm việc nhiều hơn bình thường mà.hjxhjx.giúp em cái.
Có thể cài 2,3 win gì cũng được, ảnh hưởng phần cứng hơn chút xíu thôi vì thay vì cài 1 win cài 2 win thì tốn thêm chút đĩa cứng, chút điện,... vậy thôi, chứ lúc chạy cũng chỉ chạy 1 trong 2 win thôi chứ đâu chạy 2 win cùng 1 lúc, mà nếu có ảnh hưởng gì phần cứng thì cũng không quan trọng lắm vì mua máy vi tính về để phục vụ cho việc học tập, nghiên cứu, giải trí,... của mình mà, chẳng lẽ để đó chạy cầm chừng rồi vài 3 năm nó lạc hậu cũng phải bỏ, lúc đó đem bỏ cái máy còn mới tinh còn tiếc ác nữa!

khoabeo108
06-11-2007, 21:50
Cấu hình máy bạn đủ để chạy trên 1 WIn + Sử dụng thêm 1 Win nữa trên máy ảo.
Còn chuyện cài bao nhiêu hệ điều hành, thì tùy vào việc HDD của bạn còn trống bao nhiêu? Chia làm mấy partition?

vnhack
06-11-2007, 21:57
Nhớ khi xưa máy tui cài có 5 cái hệ điều hành mà vẫn chạy ngon lành!
Trong khi máy bạn đời mới thế mà sợ à.
Muốn xài máy ảo RAM nên nhiều hơn 1 tý, khoảng 1G thì ngon, 512MB chạy mệt lắm.

Saeky
06-11-2007, 21:59
dùng đĩa hiren boot, chạy chương trình partition magic8. (chọn 1 -> 1)
tạo 2 partition PRIMARY.
Set 1 trong 2 cái active
Cài 1 window vào cái primary partion mà active đó.
Sau khi cài xong win. Thì set cho cái PRIMARY còn lại ACTIVE.
Sau đó cài window còn lại vào partition đó.
Vào window vừa mới cài đặt, cài thêm chương trình Boot Magic (Power Quest) nó sẽ tự tìm ra 2 win cho bạn và sẽ hiện lên thông báo cho bạn chọn win mỗi lần khởi động.
Chúc thành công

vnhack
06-11-2007, 22:07
Chời ơi, ghi chi cho phức tạp vậy chời.
Người ta hỏi cài được hông chứ có hỏi cách cài đâu.
Lạc đề: 0 điểm

hungpa
06-11-2007, 22:38
Chời ơi, ghi chi cho phức tạp vậy chời.
Người ta hỏi cài được hông chứ có hỏi cách cài đâu.
Lạc đề: 0 điểm
He he, nói đúng đó, nhưng chưa đủ.
Dù sao thì người ta hỏi như vậy là chưa biết được hay không, nếu biết được thì đã biết làm như nào. Đã trả lời thì hướng dẫn luôn cho người ta cách làm có phải hay không.
Tui còn đang lăn tăn mãi về vụ này: Máy laptop mới thì hầu hết cài vista mà người dùng amatuer nhà ta thì lại phải học lại cách sử dụng,... Nên đa số mua laptop mới nhưng lại muốn dùng xp. Cài thêm XP chạy cùng vista thì cũng không khó, nhưng để nó nhận được những driver, system bus, ... của máy mới thì khó quá (đĩa driver đi kèm không hỗ trợ xp). Đang bó tay vì vấn đề này đây, có cao thủ nào giúp được không?
Đang muốn cài sound card nhưng nó bảo chưa nhận được system bus nên cài ra vẫn không được cho dù bộ cài xịn đi kèm máy.

Saeky
06-11-2007, 23:30
ghi như vậy là "có"
ko tốn RAM hơn nhiu đâu
trả lời như thế để bạn í khỏi phải mắc công hỏi tiếp, tiện lun! :D