PDA

View Full Version : I need your help: hàm include trong php

sexyangel
04-11-2007, 23:58
Chào các bạn, mình đang học lập trình php nhờ công cụ dreamware. Mình đã tạo 1 file là index.htm, trong file này mình có dòng code <?php include("top.htm"); ?>
trong top.htm mình để code là:
<table width="100%" border="0" cellspacing="0" cellpadding="0" height="100%" align="center">
<tr>
<td width="150" align="center">Logo</td>
<td align="center">Banner</td>
</tr>
</table>
các file index.htm và top.htm để cùng 1 thư mục. Nhưng kết quả là khi bật index.htm lên thì không thấy biểu hiện của top.htm đâu. Ai biết chỉ giúp anh em với. Xin đa tạ!

anduongvn
05-11-2007, 10:10
nếu dùng kết hợp trang để hiện ra thì nên dùng require còn nếu thêm các mã lệnh thì dùng include
bạn nên đổi <?php include("top.htm"); ?> --> <?php require("top.htm"); ?>
và nhớ là trang cha - trang để gọi các trang khác - phải có đuôi là .php

conan1212
05-11-2007, 11:33
Chào các bạn, mình đang học lập trình php nhờ công cụ dreamware. Mình đã tạo 1 file là index.htm, trong file này mình có dòng code <?php include("top.htm"); ?>
trong top.htm mình để code là:
<table width="100%" border="0" cellspacing="0" cellpadding="0" height="100%" align="center">
<tr>
<td width="150" align="center">Logo</td>
<td align="center">Banner</td>
</tr>
</table>
các file index.htm và top.htm để cùng 1 thư mục. Nhưng kết quả là khi bật index.htm lên thì không thấy biểu hiện của top.htm đâu. Ai biết chỉ giúp anh em với. Xin đa tạ!
Reply With Quote
Dùng PHP mà lại khai báo file extension là html thì làm sao file đó nó chạy đc mã php trời, đúng là .. pó leg.
@lkn2: When a file is included, parsing drops out of PHP mode and into HTML mode at the beginning of the target file, and resumes again at the end. For this reason, any code inside the target file which should be executed as PHP code must be enclosed within valid PHP start and end tags.

sexyangel
18-11-2007, 07:04
Xin cảm ơn các bạn. Mình đã vượt qua lỗi này rồi. Mình ko dùng index.htm nữa mà dùng index.php; Trong index.php mình ko dùng thẻ <html> nữa. Xin cảm ơn lần nữa nhé.