PDA

View Full Version : Con LCD ASUS LS 201 mua để chơi games và xem tivi tốt kô ?!

gio_hk
01-11-2007, 21:17
Mình thấy con ASUS LS 201 20'' mới ra rất đẹp ! muốn mua để chơi games và xem tivi (box), Thiết kế rất đẹp và thông số cũng hấp dẫn (độ sáng,màn hình gương chống trầy,thời gian đáp ứng,góc nhìn).Về thiết kế nó ăn đứt samsung ,LG,ACER.. nhưng kô biết có tốt hơn kô , mình rất thích vì nó kô phải dạng wide vì dạng này nhiều games kô tương thích ,giá cũng tạm chấp nhận 380 usd bảo hành 2 năm.
Các bạn cho mình lời khuyên là có nên mua con này không !?
chi tiết kỹ thuật tại đây : http://vn.asus.com/products.aspx?l1=10&l2=140&l3=509&l4=0&model=1615&modelmenu=1
cảm ơn các bạn vì đã quan tâm !

gio_hk
02-11-2007, 23:21
sao kô ai trả lời vậy nhỉ?

Saphi SPI
09-11-2007, 18:35
Sao bạn không chọn DELL Ultrasharp 20 inch chất lượng tốt hơn nhiều:

1. 20” Wide UltraSharp 2007WFP
Display size: 20 inch Widescreen
Resolution: 1680x1050 p
Contrast: 800:1
Brightness: 300 cd/m2
Response time: 16ms B2W
Input: DVI/15-pin D-Sub, S-Video/Composite
Picture in Picture
Height Adjustable Stand
4 USB 2.0
Price: 469 USD

2. 20” UltraSharp 2007FP (non-Wide)
Display size: 20 inch
Resolution: 1600x1200 p
Contrast: 800:1
Brightness: 300 cd/m2
Response time: 16ms B2W
Input: DVI/15-pin D-Sub, S-Video/Composite
Picture in Picture
Height Adjustable Stand
4 USB 2.0
Price: 489 USD

gio_hk
09-11-2007, 18:48
thứ nhất mình không thích màn hình wide vì nhiều games và truyền hình tivi kô hỗ trợ . thứ 2 đặc tính kỹ thuật của con ASUS hơn hẳn :

Size:20”
Resolution:SXGA+ 1400x1050
Pixel:0.291mm
Display Colors(million):16.7M
Brightness(max.):300cd/㎡
Smart Contrast Ratio (max.):2000:1
Viewing Angle (CR≧10):170°(H)/160°(V)
Response Time:5ms
Protection Glass:9H hardness, Anti-reflection<2%
Video Features
SPLENDID™ Video Intelligence Technology:Yes
SPLENDID™ preset mode selection:5 modes (via hotkey)
Skin Tone:3 modes
Color Temperature:5 modes
Input / Output
Digital Input:24-pin DVI-D
Analog Input:15-pin D-Sub
Power Consumption
Power ON: < 42W
Power Saving Mode: < 2W
Mechanical Design
Chassis Colors: Black
Tilt: +20° ~ -5°
VESA Wall Mounting: 100 x 100mm (equipped with adapter)
Security
Kensington lock: Yes
Dimension (WxHxD mm)
458x439x260mm
Weight
7kg
Accessory
DVI cable, VGA cable, power cord, adapter, user manual disc, warranty card, quick start guide, cleaning cloth, wall-mount adapter
Regulation Approval
Energy Star®, CE, CB, FCC, CCC, UL/cUL, BSMI, C-tick, VCCI, MIC, PSB, RoHS, WHQL

Thứ 3 về thiết kế con Asus ăn đứt ( đoạt giải thưởng về thiết kế năm 2007)
Thứ 4 về giá Asus rẻ hơn nhiều : 380 usd thôi !
MÌNH SẼ MUA ASUS.

jiSh@n
09-11-2007, 19:11
Nghĩ sao mà nói con Asus hơn hẳn con Dell 2007FP/WFP thế? Ngay cái độ phân giải của nó đã kém con Dell rồi.

gio_hk
09-11-2007, 23:59
bạn chưa hiểu nhiều về LCD rồi ! độ phân giải không phải là tất cả,nó chỉ có ý nghĩa với những ai làm đồ họa cần khung hình rộng,với ASUS LS201 1400x1050 là quá đủ cho một dân đồ họa chuyên nghiệp. Với lại dân đồ họa chuyên nghiệp không bao giờ chọn loại màn hình wide.
Mua LCD bạn nên chú ý đến các điểm sau :
1. Tốc độ đáp ứng(Response Time),ở ASUS là 5ms hơn hẳn Dell 16ms ( tốc độ nhanh nhất bây giờ là 2ms.Nếu là games thủ thì đây là cái cần quan tâm nhất.
2. độ tương phản(Contrast Ratio) ở ASUS là 2000:1 hơn hẳn Dell 800:1. màn hình có độ tương phản càng cao càng sáng và góc nhìn càng rộng.
3. Thiết kế mỏng và có thể treo tường . Ai mua LCD mà không mong muốn LCD phải đẹp,mỏng thời trang .Dell thiết kế cũng rất đẹp nhưng không thể bằng con ASUS này (đoạt giải thưởng Reddot 2007) mặt gương chống trầy viền kim loại,toàn bộ làm bằng nhôm nguyên chất rất đẹp.
4. Cổng giao tiếp (DVI và D-Sub) cái này cả hai đều có .Dell có thêm cổng usb mình không rõ để làm gì.
5.Giá cả . Cái này giá ASUS tốt hơn hẳn.
Mình rất tự tin mà nói mình đã chọn đúng.

CiTaPotter
10-11-2007, 00:34
ừh pro chuyển từ hỏi qua tư vấn luôn!!! :D
Đừng nghe ông kia nói! Coi chữ ký của ổng là biết ông khuyên mua gì rùi!! hehe

jiSh@n
10-11-2007, 01:03
bạn chưa hiểu nhiều về LCD rồi ! độ phân giải không phải là tất cả,nó chỉ có ý nghĩa với những ai làm đồ họa cần khung hình rộng,với ASUS LS201 1400x1050 là quá đủ cho một dân đồ họa chuyên nghiệp. Với lại dân đồ họa chuyên nghiệp không bao giờ chọn loại màn hình wide.
1. Tốc độ đáp ứng(Response Time),ở ASUS là 5ms hơn hẳn Dell 16ms ( tốc độ nhanh nhất bây giờ là 2ms.Nếu là games thủ thì đây là cái cần quan tâm nhất.
2. độ tương phản(Contrast Ratio) ở ASUS là 2000:1 hơn hẳn Dell 800:1. màn hình có độ tương phản càng cao càng sáng và góc nhìn càng rộng.
3. Thiết kế mỏng và có thể treo tường . Ai mua LCD mà không mong muốn LCD phải đẹp,mỏng thời trang .Dell thiết kế cũng rất đẹp nhưng không thể bằng con ASUS này (đoạt giải thưởng Reddot 2007) mặt gương chống trầy viền kim loại,toàn bộ làm bằng nhôm nguyên chất rất đẹp.
4. Cổng giao tiếp (DVI và D-Sub) cái này cả hai đều có .Dell có thêm cổng usb mình không rõ để làm gì.
Bó tay với ông này. Dell 2007FP mà bảo wide thì vô đối roài lol lol Response time với contrast ratio chả nói lên gì nhiều cả. Đặt 2 con kế bên sẽ thấy được chất lượng lol lol Có biết tại sao Dell , và cả Apple ko làm màn hình gương ko lol lol Và biết tại sao giá của Dell cao hơn Asus ko lol Panel để sản xuất Dell 2007FP là 1 trong những panel 20" cao cấp nhất hiện nay roài lol

Mà ai bảo với ông là dân đồ họa chuyên nghiệp ko bao giờ chọn màn hình wide thế lol Họ chỉ ko chọn wide khi chơi dual non-wide thôi lol Dân đồ họa chuyên nghiệp thì màn hình rộng cỡ nào cũng ko đủ lol 1400x1050 thì lấy con Dell 1907FP cho rẻ lol

Đã nhìn thấy panel LM201U04-A3 bao giờ chưa (loại để sản xuất mấy em LCD 20" dòng cao cấp như Acer AL, Apple Cinema hay Viewsonic VP ấy)? Giá tại Vn chỉ 210$ nhưng đặt bên cạnh Acer Ferrari 20" và Dell 2407WFP, 2007WFP thì 3 em kia ở lại về cái khoản màu sắc và chất lượng hình ảnh. Thông số kỹ thuật của nó mà so sánh kiểu như ông thì còn thua cả mấy em Samsung cùi bắp nữa lol

■Model Name...........LM201U04-A3
■Size [inch]...........20.0
■Pixel Pitch [mm]...........0.225×0.225
■Active Area [mm]...........(H)×(V)
■Outline Dimension [mm]...........432.0(H)×331.5(V)×25.0(D)
■Resolution...........1600(H)×1200(V)
■Aspect Ratio...........4:3
■Number of Colors...........16,777,216
■Luminance [cd/㎡]...........250
■Contrast Ratio...........400:1
■Interface...........lvds/8bit/2pixel/30pin/6ccfl/18.0v
■Viewing Angle [˚,U/D/L/R]...........88/88/88/88
■Response Time [ms]...........16-25
■Controller[model]...........view
■Weight [g]...........3,200

The Old Man
10-11-2007, 02:22

Không đồng ý với bạn ở diểm này, Không biết chử đồ họa có phân biệt về làm phim, vẻ quảng cáo hay CAD-CAM. Nếu nói về CAD-CAM thì wide screen là sự lựa chọn của các tay CAD-CAM designer.
Nói chung đối với CAD-CAM màn hình càng rộng, càng nhiều pixels càng được ưa thích.

jiSh@n > Dân đồ họa chuyên nghiệp thì màn hình rộng cỡ nào cũng ko đủ
Rất đồng ý với bạn

Còn thêm một điểm ăn tiền này nửa là khuynh hướng dùng LCD của PC coi phim rất được ưa chọn. Và bây giờ phim DVD wide screen hầu như là standard rồi., Không còn làm phim loại 4:3 mà chỉ còn 16:9 thôi. Phải đi theo với trào lưu hiện đại. Không vì lý do gì mà đi ngược lại, trừ khi túi tiền của mình không cho phép mà thôi.

The Old Man
10-11-2007, 02:33
Nếu được lựa chọn giửa LCD 4:3 và 16:9 thì tôi khuyên là nên chọn 16:9. Không thôi sang năm sẽ phải hối hận.

Nói về chơi game thì tôi không chơi game nên không rành. Chỉ thấy con cháu tôi chơi game trên màn hình 16:9 không có gì là không được, chẳng vậy mà còn thấy "đã mắt" hơn trên màn hình 4:3 nhiều. Đó chỉ là nói về game của PC chớ nếu nói về game của PS2,3 Xbox v.v thì không còn vấn đề so sánh với 4:3.

Saphi SPI
10-11-2007, 11:57

Vì mình là người bán nên bạn có thể cho là không khách quan tuy nhiên minh xin có một vài lời bình luận:
1. Về đọ phân giải thì cả hai con 2007FP và 2007WFP đều cao hơn hẳn so với con ASUS.
2. Độ tương phản của DELL cao hơn vì tuy chỉ 800: 1 nhưng nó là typical còn ASUS là 2000:1 nhưng là dynamic.
3. Response time của DELL cũng tốt hơn vì 16 ms nhừng là B2W còn ASUS 5ms nhưng là G2G.
4. Cổng USB rất tiện vì bạn có thể dùng để cắm USB không phải vòng ra sau máy tính hoặc khi bạn chụp ảnh hoặc quay video thì xem luôn trên LCD
5. DELL chế tạo cho thị trường Mỹ nên theo tiêu chuẩn Mỹ cụ thể là response time và contrast điều do theo tiêu chuẩn quốc tế B2W và typical chứ không như mấy ông chế cho thị trường châu á không có tiêu chuẩn chặt chẽ nên thông tin mập mờ cho khách hàng không biết dễ bị mê hoặc.
6. Giá nào thì của ấy bạn cứ lên mạng của DELL mà xem giá đã. Giá nó công bố cho toàn thế giới thì làm gì có chuyên mập mờ.
Chúc bạn mua được màn hình như ý

gio_hk
10-11-2007, 23:06
các bạn chưa xem kỹ chủ đề ! mình hỏi là muốn mua con ASUS này để CHƠI GAMES và XEM TIVI (Tivi box)cỏ mà .
bạn Saphi SPI giải thích giúp mình về tốc độ đáp ứng B2W và G2G là gì và nó khác nhau ở điểm nào? trong trang web ASUS thông số kỹ thuật của nó không thấy viết là G2G.bạn lấy cái đó ở đâu ra vậy?
Nếu nói viết mập mờ thì bạn vui lòng vào đây xem tập đoàn ASUS viết gì trên web của họ?!http://vn.asus.com/products4.aspx?modelmenu=2&model=1615&l1=10&l2=140&l3=509&l4=0
Còn nói về bảo hành thì ở vn bạn tìm đâu ra chỗ bảo hành chính hãng cho Dell ?! Giá cả cũng không phải tốt! UltraSharp 2007WFP 20-inch Widescreen trên trang chủ chỉ có 399 vậy mà bạn bán 469.

jiSh@n
10-11-2007, 23:24
các bạn chưa xem kỹ chủ đề ! mình hỏi là muốn mua con ASUS này để CHƠI GAMES và XEM TIVI (Tivi box)cỏ mà .
bạn Saphi SPI giải thích giúp mình về tốc độ đáp ứng B2W và G2G là gì và nó khác nhau ở điểm nào? trong trang web ASUS thông số kỹ thuật của nó không thấy viết là G2G.bạn lấy cái đó ở đâu ra vậy?
Nếu nói viết mập mờ thì bạn vui lòng vào đây xem tập đoàn ASUS viết gì trên web của họ?!http://vn.asus.com/products4.aspx?modelmenu=2&model=1615&l1=10&l2=140&l3=509&l4=0
Còn nói về bảo hành thì ở vn bạn tìm đâu ra chỗ bảo hành chính hãng cho Dell ?! Giá cả cũng không phải tốt! UltraSharp 2007WFP 20-inch Widescreen trên trang chủ chỉ có 399 vậy mà bạn bán 469.

Thì mọi người đang tư vấn cho bạn đấy thôi ;) Đề nghị với bạn con Dell 2007 có mức giá nhỉnh hơn chút đỉnh nhưng chất lượng vượt trội hơn hẳn thì bạn quay sang chê Dell kém hơn nhiều so với con Asus, và "tư vấn" tại sao con Asus tốt hơn.

Chả có công ty nào giới thiệu sản phẩm của mình mà lại chê sản phẩm mình kém cả. Muốn biết chất lượng thực sự bạn cần phải tham kháo các thông tin review từ các tổ chức khác mới có được kết quả khách quan. Asus để response time 5ms thì chả dại gì mà nó khoe đấy là G2G (Gray to gray) cả, vì chỉ số G2G bao giờ cũng thấp hơn rất nhiều so với B2W (Black to White). Người dùng ko am hiểu về kỹ thuật thường bị mê hoặc bởi các con số do nhà sản xuất đưa ra.

Bạn muốn mua Dell với giá 399$ thì bỏ tiền mua vé máy bay rồi vác về nước, rồi khi có sự cố hay gì đấy thì tự ship ra ra nước ngoài nhé. Buôn bán mà ko cho người ta có lời à? Chưa kể tiền thuế má rồi chi phí BH sau này nữa.

Muốn rẻ thì mua cái panel LM201U04-A3 ấy, chỉ có 210$ thôi, mua về ra thợ mộc đặt làm cái vỏ gỗ chỉ chừng 200k, cộng lại chưa đến 4tr, vẫn còn rẻ chán so với cái con Asus mà chấ lượng lại tốt hơn khỏi phải bàn.

Hiếm thấy ai chê LCD của Dell lol Đọc thử vài review về con Asus của bạn:
http://www.pcworld.idg.com.au/index.php/taxid;1549691195;pid;3516;pt;1#cb
http://www.cnet.com.au/desktops/monitors/0,239029422,339279486,00.htm

Saphi SPI
11-11-2007, 18:53
Các vấn đề khác thì các bạn khác đã trả lời rồi tôi xin không nhắc lại nữa. Riêng B2W, G2G, typical và dynamic contrast nó là nhứng khái niệm cơ bản về màn LCD có lẽ bạn nên vào google mà đọc vì nó quá dài, giải thích chắc không hết được

Vando
11-11-2007, 21:10
Rất đơn giản: bác saphi mua thêm 1 em Asus đặt bên cạnh Dell là các bác khác HIỂU ngay thế nào là ultra sharp.
Em thỉnh thoảng dùng Viewsonic 19" dòng P (ở văn phòng đồ họa) mới thấy tại sao nó đắt đến vậy.
Riêng em CRT compaq 920P em đang dùng ăn đứt con LCD LG 1718 của hàng xóm.

gio_hk
11-11-2007, 22:35
Các vấn đề khác thì các bạn khác đã trả lời rồi tôi xin không nhắc lại nữa. Riêng B2W, G2G, typical và dynamic contrast nó là nhứng khái niệm cơ bản về màn LCD có lẽ bạn nên vào google mà đọc vì nó quá dài, giải thích chắc không hết được

mình lên google tìm toàn thấy bài quảng cáo của bạn thôi à ! dân việt mình dùng toàn màn hình samsung.bạn hiểu thế nào là định nghĩa Response Time ?? vì sao 16 lại ngang 8 ?! sao không viết luôn là 8?!? không nhà sản xuất nào lại muốn mặt hàng mình làm ra bị hiểu nhầm ?!người ta chỉ nói quá lên chứ có bao giờ nói bớt đi cái tốt . Ai bán hàng lại chẳng muốn hàng mình bán đc.Bạn thử là nhà phân phối ASUS xem bạn sẽ nói thế nào nào !>

The Old Man
12-11-2007, 02:58
Nếu cho chọn giửa 2 màn hình LCD của AZUS và Dell UltraSharp cùng loại thì tôi chọn Dell không suy nghỉ đắn đo.

tran_phong
12-11-2007, 11:22
hic đọc xong mấy bài này thấy mở mang kiến thức về LCD nhiều qua :beer_smil
Ủng hộ việc tranh luận như thế này, mong rằng các bạn đừng cay cú nha, mất tình anh em hết :D

jiSh@n
12-11-2007, 11:55
mình lên google tìm toàn thấy bài quảng cáo của bạn thôi à ! dân việt mình dùng toàn màn hình samsung.bạn hiểu thế nào là định nghĩa Response Time ?? vì sao 16 lại ngang 8 ?! sao không viết luôn là 8?!? không nhà sản xuất nào lại muốn mặt hàng mình làm ra bị hiểu nhầm ?!người ta chỉ nói quá lên chứ có bao giờ nói bớt đi cái tốt . Ai bán hàng lại chẳng muốn hàng mình bán đc.Bạn thử là nhà phân phối ASUS xem bạn sẽ nói thế nào nào !>

Chán ghê, đã bảo google mấy khái niệm về response time rồi mà còn cứ cố cãi. Dân Việt cứ ra mấy chỗ như Phong Vũ, Nguyễn Hoàng, hay Hoàn Long... rồi cứ táng mấy con con Samsung 17, 19" cùi bắp về rồi hí hửng mình đang xài đồ xịn, lên mặt ta đây xài LCD. Samsung mặc dù là nhà sản xuất tấm LCD hàng đầu nhưng chất lượng màn hình LCD của Samsung lại nằm ở đâu đó phía dưới của bảng xếp hạng, và chủ yếu là dòng bình dân chứ ko phải dòng cao cấp. Câu "tiền nào của nấy" rất chính xác đối với sản phẩm LCD hiện nay. Và nếu chịu khó tìm hiểu về chính sách của Dell sẽ biết tại sao Dell ko có nhà phân phối LCD chính thức tại VN.

Còn đây là 1 vài kết quả về response time mà tôi tìm giúp bạn:
http://www.practical-home-theater-guide.com/lcd-response-time.html
http://en.wikipedia.org/wiki/Response_time_%28technology%29#LCD_monitors
Cái này là tiếng Việt:
http://www.pcworld.com.vn/pcworld/magazine_a.asp?t=mzdetail&atcl_id=5f5e5c56565657&kwd=response%20time

Vando
12-11-2007, 15:36
Giá hai con Asus và Dell đó chênh lệch khá nhiều nên tùy theo yêu cầu sử dụng mà chọn lựa.
Vando thấy rất nhiều người sử dụng màn LCD 17" ở độ phân giải 1024 x 768 đó.

gio_hk
13-11-2007, 08:57
tùy theo túi tiền và mục đích sử dụng mà chọn loại màn hình nào thôi ! dell mà bán giá như vậy ở vn thì chỉ có mà phá sản.Chính vì vậy nó không có nhà cung cấp chính thức tại vn. Nếu nói LCD xịn thì các bạn đã nghe tên CTX và TKC bao giờ chưa?! các lọai đó giá đều gấp 3 đến 4 lần bàn hình hạng sang của các hãng khác đó bạn ạ !

jiSh@n
13-11-2007, 12:08
tùy theo túi tiền và mục đích sử dụng mà chọn loại màn hình nào thôi ! dell mà bán giá như vậy ở vn thì chỉ có mà phá sản.Chính vì vậy nó không có nhà cung cấp chính thức tại vn. Nếu nói LCD xịn thì các bạn đã nghe tên CTX và TKC bao giờ chưa?! các lọai đó giá đều gấp 3 đến 4 lần bàn hình hạng sang của các hãng khác đó bạn ạ !

Sai hoàn toàn. Nếu Dell bán trực tiếp tại Vn thì cũng chỉ có mức giá 359$ thôi. Nên biết cho 1 điều Dell LCD ko có đại lý, ko có store, chỉ bán online nên mới có mức giá rẻ như vậy. Nước nào mà chưa có hệ thống bán online của Dell thì phải chấp nhận mức giá cao do chi phí nhập khẩu, thuế... Và ở VN số lượng người dùng màn hình Dell ko phải là ít. Bác Saphi bán Dell ở HN chắc cũng có khá nhiều khách hàng. Ở TPHCM lúc Mai Gia nhập Dell 1907FP về cũng đã gây ra cơn sốt. Và hiện tại người dùng Dell 2007, 2407, thậm chí loại 30" đã ko phải là hiếm ;)

P/S: bạn có biết LCD Nec ko? 1 vài seri cùng panel với Dell nhưng giá cũng từ gấp 2-3 lần đấy.

oeminhkhanh
13-11-2007, 12:25
Nếu tôi là bạn thì chọn DELL 2007 hoặc dell Ultra 1908fp cũng đỉnh

gio_hk
13-11-2007, 14:59
Đúng dell rất nổi tiếng ở vn bởi máy cũ đã qua sử dụng ! Bây giờ còn nhiều người vẫn quan niệm : nếu bạn có một chiếc máy dell là bạn đã mua máy cũ đã qua sử dụng ! ở vn chỉ một vài chỗ bán hàng dell trong box,con số đó chỉ là hạt cát so các hãng khác như : HP,samsung,ASUS,GIGA,AOC,LG....Mình dám chắc là những người dùng màn hình dell 20''trở lên ở vn rất hiếm,huống gì đến 30'',nếu không thực sự cần và tài chính không đủ mạnh thì đó không phải là sự lựa chọn.
Tư vấn thị trường mà toàn đi giới thiệu những thứ đắt tiền ,khó mua thì nói làm gì.
Nếu mình có nhiều tiền thì mình đã không phải chọn lựa tư vấn làm gì cho mệt xác,cứ mang tiền đi mua con nào đắt nhất,đỉnh nhất về mà dùng.

Vando
13-11-2007, 18:54
Tóm lại Vando có ý kiến như sau:
+ Xem TV box trên màn LCD nói chung là không đẹp, nhất là tín hiệu TV ở nước ta rất kém (nếu xem qua cáp thì tốt hơn). Nên chọn màn nào cũng không cải thiện được chất lượng.
+ Còn về game thì bạn xem lại VGA và game hay chơi có hỗ trợ tốt độ phân giải màn hình định mua hay không. Nói chung game mới hỗ trợ tốt các độ phân giải nhưng một số game cũ chỉ hỗ trợ 4:3 hoặc 5:4 thôi. Màn có độ phân giải càng cao thì càng cần VGA khủng hơn vì LCD phải thiết lập đúng độ phân giải mới sắc nét.
+ Wide hay không wide đều có cái hay riêng của nó nhưng Wide thiên về giải trí hơn.
+ Nói về đẳng cấp thì dòng Ultra Sharp luôn được đánh giá cao nhưng giá bán cũng cao không kém, nhất là Dell chưa để ý lắm đến thị trường Việt nam.
+ Tốt nhất là chịu khó đi xem sản phẩm thật để có đánh giá trực quan nhất.
Chúc bạn chọn được màn như ý và nhất là vừa túi tiền.

stoneet
26-11-2007, 07:44
Ông gio_hk gì đó cố chấp nhỉ. Chắc chỉ toàn ngồi nhà đọc sách nên nó thế. Vô tư nhận xét thôi nhá. Đừng chửi em!!!

Saphi SPI
27-11-2007, 11:42
Dell là nhà cung cấp máy vi tính số 2 thế giới ( sau HP ) và cũng là nhà cung cấp màn hình LCD số 1 thế giới và Bắc Mỹ ( ngay trên HP )...

tran_phong
29-11-2007, 10:32
Đúng dell rất nổi tiếng ở vn bởi máy cũ đã qua sử dụng ! Bây giờ còn nhiều người vẫn quan niệm : nếu bạn có một chiếc máy dell là bạn đã mua máy cũ đã qua sử dụng ! ở vn chỉ một vài chỗ bán hàng dell trong box,con số đó chỉ là hạt cát so các hãng khác như : HP,samsung,ASUS,GIGA,AOC,LG....Mình dám chắc là những người dùng màn hình dell 20''trở lên ở vn rất hiếm,huống gì đến 30'',nếu không thực sự cần và tài chính không đủ mạnh thì đó không phải là sự lựa chọn.
Tư vấn thị trường mà toàn đi giới thiệu những thứ đắt tiền ,khó mua thì nói làm gì.
Nếu mình có nhiều tiền thì mình đã không phải chọn lựa tư vấn làm gì cho mệt xác,cứ mang tiền đi mua con nào đắt nhất,đỉnh nhất về mà dùng.

không thành vấn đề, mọi người đưa ra cho nhau thất những cái tốt cái xấu thôi, chứ tư vấn mà bác muốn nói như tụi cửa hàng thì thôi vậy đừng hỏi nữa (sự thật mích lòng) còn những thương hiệu khác nếu bạn muốn thì cứ đi coi rồi so sánh mà mua, ở đây anh em muốn đều tốt cho nhau thôi chứ không phải là bênh hãng này với hãng kia.
Còn vấn đề cũ mới thì tùy người thích như thế nào thì xài vậy thôi. Miễn sao mà bạn thấy thỏa mãn với những gì bạn làm thôi.

pcdinh
01-12-2007, 03:39
Con ASUS LS 201 20 xài Panel TN thì đừng có so sánh với UltraSharp 2007FP (non-Wide) xài panel S-PVA. Panel TN chỉ có 6 bit(6-bit+2-bit FRC cũng chỉ ~ 16.2) so vơi PVA 8 bit(16,7M) colours, đặt 2 con này cạnh nhau chắc nhìn con ASUS kia buồn nôn luôn. Rẻ đc 100USD để mà sau này có lý do để bớt ân hận chứ keke.
Tất cả LCD của asus trừ con PW201 thôi đều xài panel TN >>> chất lượng hình ảnh kém.

gio_hk
10-12-2007, 00:08
Con ASUS LS 201 20 xài Panel TN thì đừng có so sánh với UltraSharp 2007FP (non-Wide) xài panel S-PVA. Panel TN chỉ có 6 bit(6-bit+2-bit FRC cũng chỉ ~ 16.2) so vơi PVA 8 bit(16,7M) colours, đặt 2 con này cạnh nhau chắc nhìn con ASUS kia buồn nôn luôn. Rẻ đc 100USD để mà sau này có lý do để bớt ân hận chứ keke.
Tất cả LCD của asus trừ con PW201 thôi đều xài panel TN >>> chất lượng hình ảnh kém.
Màu nhiều không quan trọng lắm đâu bạn ạ ! thực ra mắt mình nhìn 16.2 với 16.7 màu cũng như nhau thôi . Bạn xem thử màn hình điện thoại di dộng 65k màu với 262k màu không khác nhau là mấy ! Bác nói thế nào chứ LS 201 cũng 16.7m màu mà !?? bác vào trang vn.asus.com xem lại nhé !

jiSh@n
10-12-2007, 13:14
Màu nhiều không quan trọng lắm đâu bạn ạ ! thực ra mắt mình nhìn 16.2 với 16.7 màu cũng như nhau thôi . Bạn xem thử màn hình điện thoại di dộng 65k màu với 262k màu không khác nhau là mấy ! Bác nói thế nào chứ LS 201 cũng 16.7m màu mà !?? bác vào trang vn.asus.com xem lại nhé !

Tức cười, dân designer mà ko phân biệt được sự khác nhau giữa 16.7 và 16.2M color à, màu giả lập và màu thực khác nhau nhiều lắm? Lại còn bảo màu nhiều ko quan trọng nữa cơ.
LS201 dùng Panel TN, màu cho dù lên được 16.7M thì vẫn ko thể so sánh được với các LCD dùng panel S-PVA hay S-IPS. Lại còn đem màn hình LCD của điện thoại ra so sánh cơ đấy. LCD 16.7M màu trên điện thoại vẫn ko thể so sánh với mấy con LCD của máy tính. Hơn nữa màn hình 65k và 262k trên điện thoại nhìn khác nhau xa lắm, ngay cả cùng 1 hãng đã có sự khác biệt lớn chứ đừng nói đến khác hãng như đem con 65k của Nokia ra so với con 262k của Samsung.

gio_hk
10-12-2007, 22:58
Tức cười, dân designer mà ko phân biệt được sự khác nhau giữa 16.7 và 16.2M color à, màu giả lập và màu thực khác nhau nhiều lắm? Lại còn bảo màu nhiều ko quan trọng nữa cơ.
LS201 dùng Panel TN, màu cho dù lên được 16.7M thì vẫn ko thể so sánh được với các LCD dùng panel S-PVA hay S-IPS. Lại còn đem màn hình LCD của điện thoại ra so sánh cơ đấy. LCD 16.7M màu trên điện thoại vẫn ko thể so sánh với mấy con LCD của máy tính. Hơn nữa màn hình 65k và 262k trên điện thoại nhìn khác nhau xa lắm, ngay cả cùng 1 hãng đã có sự khác biệt lớn chứ đừng nói đến khác hãng như đem con 65k của Nokia ra so với con 262k của Samsung.
Ông bạn có biết mắt người chỉ cảm nhận được bao nhiêu màu không!? màu nhiều không quyết định chất lượng sản phẩm mà quan trọng là do công nghệ độc quyền của nhà sản xuất LCD. Ông bạn chắc ít dùng đt nên mới nói năng như vậy, Mình đã so sánh nhiều điện thoại rồi mới kết luận như vậy, testlap của báo Echip ,pcworld... đều công nhận như vậy ! hiện giờ tôi đang dùng con Qtek 9100 (dòng HTC wizard)= O2 miniS chỉ 65k màu, khi đem so sánh với con O2 Atom với 262k màu thì có thể nói là ngang ngửa nếu không muốn nói là đẹp hơn con Atom kia cả về độ nét,độ sáng lẫn độ mịn...
Còn nói về LCD Dell chắc hẳn bạn thích cái mác USA nhưng xin thưa với ông rằng chỉ có thể là made in tàu thôi !khi làm cho thị trường châu á dễ tính thì ông anh biết sẽ thế nào rồi chứ !Dell chất lượng USA chỉ là Dell cũ đã qua sử dụng thôi!

Saphi SPI
11-12-2007, 02:03
Ông bạn có biết mắt người chỉ cảm nhận được bao nhiêu màu không!? màu nhiều không quyết định chất lượng sản phẩm mà quan trọng là do công nghệ độc quyền của nhà sản xuất LCD. Ông bạn chắc ít dùng đt nên mới nói năng như vậy, Mình đã so sánh nhiều điện thoại rồi mới kết luận như vậy, testlap của báo Echip ,pcworld... đều công nhận như vậy ! hiện giờ tôi đang dùng con Qtek 9100 (dòng HTC wizard)= O2 miniS chỉ 65k màu, khi đem so sánh với con O2 Atom với 262k màu thì có thể nói là ngang ngửa nếu không muốn nói là đẹp hơn con Atom kia cả về độ nét,độ sáng lẫn độ mịn...
Còn nói về LCD Dell chắc hẳn bạn thích cái mác USA nhưng xin thưa với ông rằng chỉ có thể là made in tàu thôi !khi làm cho thị trường châu á dễ tính thì ông anh biết sẽ thế nào rồi chứ !Dell chất lượng USA chỉ là Dell cũ đã qua sử dụng thôi!

Vậy xin mời bạn đến Saphi SPI, 284 Tôn Đức Thắng, Hà Nội để xem màn hình Dell nhập trực tiếp từ thị trường Mỹ được sản xuất ở đâu và có chất lượng như thế nào nhé. Hoặc nếu bạn chưa tin tưởng thì có thể đến Mỹ luôn, bảo đảm đa số màn hình Dell đều sản xuất ở Trung Quốc cả thôi. Hay bạn muốn tiết kiệm tiền thì cứ lên ebay, xem mấy cái thùng đựng màn hình ghi là made in cái gì, cũng sẽ cho cùng một kết quả.

pcdinh
11-12-2007, 02:04
Nói toạc ra Panel TN chính xác là 256k color. Vì vậy mắt người dễ dàng phân biệt đc chất lượng khi để 2 loại màn hình có panel TN và S-PVA hoặc S-IPS gần nhau. Mua màn hình ko quan tâm đến mầu thì quan tâm đến cái gì nhỉ ?

tran_phong
11-12-2007, 15:12
ông jishan chịu khó vật vã với cái mục này ghê hen.

gio_hk
11-12-2007, 22:38
Vậy xin mời bạn đến Saphi SPI, 284 Tôn Đức Thắng, Hà Nội để xem màn hình Dell nhập trực tiếp từ thị trường Mỹ được sản xuất ở đâu và có chất lượng như thế nào nhé. Hoặc nếu bạn chưa tin tưởng thì có thể đến Mỹ luôn, bảo đảm đa số màn hình Dell đều sản xuất ở Trung Quốc cả thôi. Hay bạn muốn tiết kiệm tiền thì cứ lên ebay, xem mấy cái thùng đựng màn hình ghi là made in cái gì, cũng sẽ cho cùng một kết quả.

Màn hình Dell nào chẳng sản xuất ở trung quốc . Vấn đề là khi sản xuất cho thị trường USA thì chất lượng chắc chắn hơn hẳn cho thị trường châu Á dễ tính rồi !

alan
12-12-2007, 00:21
thôi,người ta tư vấn cho bác con tốt,giá mắc hơn (dĩ nhiên tiền nào của nấy) bác kô chịu thì thôi.Tiền của bác mà,bác cứ vác tiền ra mua,có ai ấm ức gì với bác đâu.
Nhưng thiết nghĩ bác cũng nên tận mắt chứng kiến 2 con rồi hẳn tranh luận,chứ cứ ngồi so thông số vơi nhau thì được cái gì

tran_phong
12-12-2007, 11:28
túm lại là cuối cùng ông mở bài mua hàng của thằng nào nhỉ :D

Saphi SPI
14-12-2007, 09:39
Màn hình Dell nào chẳng sản xuất ở trung quốc . Vấn đề là khi sản xuất cho thị trường USA thì chất lượng chắc chắn hơn hẳn cho thị trường châu Á dễ tính rồi !

Không biết các nơi khác thế nào chứ Saphi SPI chỉ nhập màn hình LCD Dell trực tiếp từ thị trường Mỹ, vì vậy bạn có thể an tâm về chất lượng. Các sản phẩm của Samsung, Asus, v.v... tại Việt Nam thì chắc chắn là hàng sản xuất cho thị trường Châu Á.

_NHN_
26-06-2008, 00:05
mình chỉ là khách qua đường, vô tình search ra trang này. Lúc đầu chỉ tính đọc để tham khảo, tại vì mình đang kiếm chỗ bán con dell 2007FP.
Nói về cái lý do mình phải search kiếm con này. Mình là 1 designer và là 1 designer làm trong ngành in. Công việc đặc thù cần phải có 1 màn hình hiển thị màu sắc tốt, càng giống thật thì càng tốt, ko thôi chí ít cũng phải hiện thị màu sắc đầy đủ các giải màu. Hiện mình đang dùng 1 cái CRT 19" cũng đã lâu rồi, đang có nhu cầu nâng cấp lên. Đúng ra thì CRT lá tốt nhất cho công việc, tuy nhiên vì nhiều lý do khác, mình cần phải trang bị 1 LCD. Sau khi nghiên cứu khá nhiều tài liệu trên mạng lẫn từ kinh nghiệm của bạn bè và mình đã tận mắt chứng kiến. Mình biết rằng LCD dùng cho công việc của mình cần phải có 1 panel tốt và nhiều người khuyên là nên dùng panel S-IPS vì giá cả và chất lượng của nó hợp lý.
ở chỗ mình làm việc, mấy cái LCD dùng panel TN, ko thể nào làm đồ họa được, màu sắc cực xấu, phải nói là như vậy. Tại vì mình làm đồ họa quen rồi, nên mắt mình đánh giá màu sắc có thể là khá chuẩn.
Cho nên, với kinh nghiệm trong công việc cũng như kiến thức về IT của mình ko phải thấp, sau khi đọc bài này, mình cảm thấy rất là bực bội vì kiến thức nông cạn của gio_hk nên mình bỏ thời gian ra tạo 1 nick, ngồi gõ dài dòng lê thê như vậy, vào cái giờ này, đang buồn ngủ gần chết, với hy vọng giúp cho gio_hk tỉnh ngộ. Có thể với nhu cầu sử dụng và số tiền của bạn, hay nói trắng ra là với trình độ, tầm hiểu biết và ít tiền như bạn thì cái asus đó là thích hợp. Chí ít là bạn cũng nên nghe người khác nói, đừng làm con ếch ngồi dưới đáy giếng, mà còn là cái giếng có nắp nữa. Còn ra vẻ ta đây hiểu biết lắm chứ, thiệt tình.

budda_adt
26-06-2008, 02:08

Wide hay ko ko quan trọng, cái chính là dân đồ họa tụi mình ko bao giờ chơi với LCD.
Với các bạn thì LCD là biểu hiện của sang trọng, sành điệu... Nhưng đối với mình thì nó là ác mộng........

The Old Man
26-06-2008, 03:21
Thắc mắc:
Cái tựa đề là "Con LCD ASUS LS 201 mua để chơi games và xem tivi tốt kô ?!"
Thế là anh em đồ hoạ nhào vô bàn loạn xạ về LCD cho "Đồ hoạ".

Nên mở topic cho "LCD cho đồ hoạ"

traiheogiong
27-06-2008, 00:56
Hĩ, cai topic này cũng lâu rùi nhỉ.

Càng đọc càng tức ông gio_hk, kiếm đủ lý do để biện luận.

lee_huynh306
27-06-2008, 02:20
Bác ấy chưa bao giờ ngồi làm việc trên con LCD rồi in ra nên chưa chứng kiến sự sai lệch màu ra sao nên phán vậy đó mà, thông cảm đi :D

huongct
27-06-2008, 09:27
Mình thấy bác Gio_HK bị đuối rồi, thấy bác sai lầm ở những điểm rất cơ bản, bác nói mình cần "chơi game và xem TV" mà không chọn wide là điều hơi lạ, về nguyên tắc "tiền nào của nấy" đã có mấy ngàn năm rồi, các bác cũng đã giải thích rõ nguyên nhân vì sao Dell ngon hơn, còn nói dân đồ họa chuyên nghiệp mà dùng LCD thì hơi oải đấy, cho đến bây giờ LCD vẫn chưa thay thế hoàn hảo cho CRT đâu. Nếu ai làm đồ họa chuyên nghiệp mà làm trên cái màn hình không chuẩn sẽ khổ sở kinh khủng.
Hôm rồi dắt thằng bạn đi mua LCD, nó thì khoái multi, túi tiền vừa phải thế là mình quất con Samsung wide 19' cho an toàn, nói chung dân ammatuer thì chất lượng vậy là ổn rồi, lỡ co gì thi thằng SS cũng bảo hành nhanh lắm. Mình cũng hơi ngạc nhiên là bác Gio_hk cũng chịu khó "lí luận" ghê, giống giống mấy ku bán hàng ngoài tiệm ghê. Hehe

pentium4_hanoi
15-07-2008, 09:21
Các bác cứ tranh cãi mãi làm gì ? Tất cả la tiền nào của đấy thôi. Em dùng LCD DELL model 1706FP từ lâu lắm roài. Em thấy nó có nhiều ưu điểm và hình ảnh đẹp hơn con LCD SAMSUNG 740N em mua sau này nhiều. Kể cả tính năng auto tự điều chỉnh của DELL cũng thông minh và hay hơn nhiều. Con DELL của em cũng là Made in China nè. Em dùng khá lâu rồi mà vẫn thấy hình ảnh sắc nét và đẹp lắm. Nhìn LCD SAMSUNG ngay kể cả chứ nhìn cũng ko nét và ko chuẩn bằng DELL. Chả biết nói gì nhưng em khoái DELL nên đã mua DELL. Em đang dành tiền khi nào đủ xèng em bán con DELL 1706FP này đi mua con 19 là phù hợp với cái phòng của em