PDA

View Full Version : Ổ cứng hỏng cần sự giúp đỡ, mời các bạn !

haican
01-11-2007, 15:25
Mình có vấn đề này muốn hỏi các bạn,xin các bạn cho ý kiến. Máy mình cấu hình celeron 2.0, ram 128, ổ Seagates chia làm 3 partion, chạy win xp...Khi khởi động upload win thì máy tự khởi động lại, màn hình hiển thị màu xanh dòng chữ màu trắng(thời gian hiển thị rất nhanh không đọc được). Mình hỏi máy mình bị gì và cách khắc phục như thế nào ?
Máy mình ổ cứng chia làm 3 ổ C,D,E. mình format C và xà Win lại tự bộ ghost, mình cũng format ổ E. Còn ổ D chưa format. sau đó khởi động lại thì vào được win nhưng máy chạy rất chậm, kích hoạt vào được ổ C nhưng D,E vào không được, khi vào thì máy hiển thị Message box "hỏi có format lại E khong ?"(tương tự với ổ đĩa D).Mình xin hỏi máy mình bị lỗi gì và khắc phục như thế nào ? Muốn cứu dữ liệu ở ổ đĩa D thì làm như thế nào ? có phần mềm nào hỗ trợ không ?
Mong các bạn hỗ trợ cách khắc phục và xin chân thành cảm ơn nhiều !

sinhvienvn2005
01-11-2007, 15:34
3 partition thì lo gì mất dữ liệu.
Ổ C cài win thì cứ format nguyên ổ C: thôi rồi cài lại Win trên partition này! Bây giờ cài win cũng nhanh, bung file ghost cũng đc nhưng hay sinh lỗi mà ko kiểm soát đc!
Ổ D ko mất dữ liệu đâu mà lo nên ko fải cứu.

Khi khởi động upload win thì máy tự khởi động lại, màn hình hiển thị màu xanh dòng chữ màu trắng(thời gian hiển thị rất nhanh không đọc được). Mình hỏi máy mình bị gì và cách khắc phục như thế nào ?
Mình nghĩ cái lỗi này bạn ko cần quan tâm đâu! Cứ cài lại win trên ổ C: là hổng có error nào nữa đâu!
Bạn cài lại rùi có gì post lên cùng trao đổi! Chúc vui!

haican
01-11-2007, 15:44
mình làm đúng như bạn nói khi khởi động lại thì vào ổ đĩa D không được. Khi ghost win thì vào ổ đĩa D vẫn thấy file ghost và thấy được các file khác. khi vào ưin thì không vào được thế mới lạ chứ.

sinhvienvn2005
01-11-2007, 15:54
Để khắc phục tình trạng này, theo mình đơn giản nhất là bạn cài lại Win đi, đừng ghost nữa vì có thể bản ghost đó bị error đó! Cài xong post bài lên xem thế nào nghen!

doanluan
01-11-2007, 16:43
mình làm đúng như bạn nói khi khởi động lại thì vào ổ đĩa D không được. Khi ghost win thì vào ổ đĩa D vẫn thấy file ghost và thấy được các file khác. khi vào ưin thì không vào được thế mới lạ chứ.

Vào ổ D thì nó báo làm sao?

ngocduc269
01-11-2007, 22:28
tốt nhất là bạn đưa ổ xang nhà thằng bạn để đống dữ liệu trong ổ D ở nhà nó rồi về cài lại win hoặc format ổ D đi đảm bảo là hết

chúc bạn thành công

mất dữ liệu quan trọng thì khổ lắm

vtvodessa2005
01-11-2007, 22:53
Ai biet o Hanoi cho nao sua o cung ko? toi co hai o cung bi hong anh em a.ai biet lien he cho toi nhe 0972-999-368.Thank you