PDA

View Full Version : Cài lại WIN không được

Van Phung
30-10-2007, 14:36
Mình đang xài win xp sp2 máy mình bị nhiễm virus nặng quá nên phải cài lại win, nhưng khi cài lại thì khi bỏ đĩa vào để cài tới phần setup starting is windows thì không chạy được nữa, bàn phím và chuột bị vô hiệu hóa không bấm được gì, ổ cứng và ổ CD vẫn chạy tốt. Mong mọi người chỉ giúp mình đang cần gấp. Cảm ơn.

maxstring
30-10-2007, 15:34
Thiếu smart driver , bạn phải chạy smart.exe trước thì mới cài được

ktvnguyenchien
30-10-2007, 17:39
1. Bạn dùng đĩa tiẹn ích, sửa qua ổ dĩa đi. Tui chắc là ổ của bạn bị lỗi rồi.
2. Bạn Setup BIOS về default.
@maxstring: Trợ giúp của bạn ko còn thích hợp với Xp nữa.
@vanphung: Lần sau pót bài để tiêu đề đầy đủ nha.

maxstring
30-10-2007, 18:24
1. Bạn dùng đĩa tiẹn ích, sửa qua ổ dĩa đi. Tui chắc là ổ của bạn bị lỗi rồi.
@maxstring: Trợ giúp của bạn ko còn thích hợp với Xp nữa.

Dạ! em không biết có thích hợp hay không, nhưng em đã làm cái này khoảng trên dưới chục lần rồi(thời còn là sinh viên em làm cả ở quán net lẫn đi cài đặt thuê).
@Chủ topic : Nếu bạn có đĩa hirent boot : Boot bằng đĩa , vào "Disk Partition Tools" -> "Ranish Partion Manager"(GỌI TẮT là RPM). Trong RPM lần xuống dòng : "MBR Executable Code" chọn : "Boot Manager" . Dòng "default boot choice" chọn " Partition 1"; Nhấn F2 để save lại , khi bạn thoát chương trình này thì nó sẽ load smard driver cho bạn, cài đặt bình thường.

kickot151
30-10-2007, 18:59
máy bạn là laptop hay desktop vậy ??

Van Phung
31-10-2007, 20:37
Mình đã thử cái smart driver rồi và đã thành công nhưng cứ mỗi lần cài lại mà không làm như vậy thì không cài được, bác nào có cách gì mà khắc phục được luôn tình trạng này không?