PDA

View Full Version : vấn đề khi cài lại win xp, cần trợ giúp

lamchuyen
30-10-2007, 11:19
Chào các bác, trước đây máy em cài Win XP vao ổ D (máy chia 3 ổ C, D, E. sau đó em cài lại win vào ổ C,( trước đó đã format ổ D). nhưng cài xong khi khởi động trong man hình Dos nó hiện ra 2 dòng Win XP pro và phải chờ 30 giây hoặc ấn Enter thì nó mới tiếp tục.
Các bac cho em hỏi có cách nào làm biến mất 01 dòng win xp trên không.

blackmaster
30-10-2007, 11:53
Ca này hơi khó đây!! Thử dùng hiren boot 9.0 làm thử coi sao

co0l.l0ve
30-10-2007, 17:24
Bạn vào My Computer chọn Tools Options để hiện files ẩn lên và hiện file hệ thống ( Show hiden files and folders và Hiden protected operating system files) rùi vào ổ C mở file boot.ini ra rùi xóa bớt một dòng boot Win vào ổ D đi là được,bạn cũng có thể chỉnh lại thời gian phải chờ ở đó

maxstring
30-10-2007, 17:46
Chào các bác, trước đây máy em cài Win XP vao ổ D (máy chia 3 ổ C, D, E. sau đó em cài lại win vào ổ C,( trước đó đã format ổ D). nhưng cài xong khi khởi động trong man hình Dos nó hiện ra 2 dòng Win XP pro và phải chờ 30 giây hoặc ấn Enter thì nó mới tiếp tục.
Các bac cho em hỏi có cách nào làm biến mất 01 dòng win xp trên không.

Mặc định thì C là phân vùng Primary, ổ D của bạn có thể là Logical(phân vùng mở rộng Extend).Trình quản lý Boot Loader(LILO nằm ở MBR) sẽ tìm xem phân vùng nào chứa hệ điều hành và đưa ra danh sách các hệ điều hành bạn đã cài đặt. Chính vì bạn đã cài đặt ở ổ D , bạn đã xóa nó đi nhưng mã khởi động(boot code) vẫn còn lưu thông số là ở D vẫn còn hệ điều hành , nên khi bạn cài ở ổ C nó sẽ đưa ra thông báo là ổ C Và D đều có hệ điều hành. Cách khắc phục là :
Nháy chuột phải vào My Computer -> Propertiers -> Advanced -> Startup and recovery -> Bỏ chọn dòng "Time to display list of operating systems"

phhai
30-10-2007, 17:56
my computer\properties\advanced\setting(o muc startup and recovery)\bỏ dòng "time to display list of operating systems".
chúc thành công

kjeukach
30-10-2007, 18:23
my computer\properties\advanced\setting(o muc startup and recovery)\bỏ dòng "time to display list of operating systems".
bài của bác trên nói rồi đó ! do em cài Vista nên ko giống XP. nhưng cái này rất đơn giản . bác vào như trên sau đó có thể chọn thông số lại ! ở trên hình là 30 giây ( mặc định của Win ) bác chọn nó bằng 0 ) OK !

lamchuyen
31-10-2007, 08:54
cám ơn các bác rất nhiều, em làm theo cách của bác co0l.l0ve va OK