PDA

View Full Version : Lỗi FONT - Vấn đề đau đầu? Cứu với????

autosuck
29-10-2007, 15:18
Các bạn ơi giúp mình với:
Mình đang dùng MSO 2007. trong Word, mình đặt Font là Times New Roman. type chữ "lý" bằng cách gõ "lys", nhưng nó lại ra chữ "l" mà mất mất chữ "ý", lần nào cũng thế, muốn óanh chữ "quản lý", hay "lý thuyết"... toàn phải dùng autocorrect, bực hết cả mình.
À, mình dùng bộ gõ tiếng Việt UNIKEY 3.6, kiểu gõ telex và bộ Font unicode.
Mọi người chỉ giùm mình với nhá, cảm ơn!

vocuc
29-10-2007, 16:00
Mình chưa dùng MSO2007 (đang dùng 2003) nên không thử được. Tuy nhiên bạn thử dùng bộ gõ Vietkey 2000(hoặc 2007) xem??? Có thể do lỗi bộ gõ chăng?

autosuck
31-10-2007, 19:35
Đến là khổ, mình thử Vietkey rồi mà chẳng ăn thua.
Ai xem qua thử hỏi giúp mình với nhá!

floc
31-10-2007, 21:12
Để cứu vãn tình thế! Bạn hãy làm như sau:
1. Kiểm tra lại Unikey. Đây là bộ gõ tiếng Việt rất hay. Vì nó cho chúng ta sử dụng viết tắt và cho sửa lỗi chính tả Tiếng Việt. Do đó, có thể chức năng này của Unikey trên máy Bạn đang được check. Bạn cần bỏ check đi là Xong, bằng cách bạn mở rộng Cửa sổ của Unikey lên và tìm đến mục này.
Cách 2. Bạn nên gõ văn bản bằng Font VNI-Windown xong hết. Bạn Ctrl+A để chọn hết. Kế đến Ctrl+C để copy văn bản. Tiếp đến bạn bấm tổ hợp 3 phím Ctrl+Shift+F6 để chuyển đổi sang Font Unicode. Lúc này Cửa sổ Unikey Toolkit mở lên. Bạn chọn Nguồn là VNI-Windown và Đích là Unicode. Sau đó bạn click Chuyển mả và OK là xong bạn vào Bnả tin của bạn và paste lên là xong.
Chúc bạn thành công.