PDA

View Full Version : cài lại windows rồi cài lại máy in lại bị trục trặc

nguyenvanthu
28-10-2007, 20:54
chào các bạn mình có một vấn đề rất lạ cần sự trợ giúp từ phía các bạn
máy tính của mình (main gigabyte865,chip Pentium4 2.4GHZ,ram 512,ổ cứng samsung 80GB được cài WINXPsp2(ổ cài WIN phân vùng theo chuẩn NTFS,2 phân vùng còn lại FAT32),máy tín kết nối máy in Canon LBP3200),sau một trận virus tấn công dã man mình quyết định format toàn bộ ổ cứng và cài lại WIN quá trình cái đặt ko hề xảy ra lỗi gì cả kể cả việc cài lại máy in nhưng có một cái đáng buồn cười là máy cứ chạy khoảng từ 20 phút đến 30 phút thì không in được mình vao SETTING/PRINTERS AND FAXES kiểm tra thì biểu tượng máy in biến đâu mất kích vào mục add a printer thì nó báo lỗi và không cho cài khởi động lại máy thì lại được nhưng chỉ được 30 phút lại bị về sau tôi phát hiện trong WINDOWS TASK MANAGER LÀ cứ hễ file "spoolsv.exe"(là file hỗ trợ cài đặt thiết bị in và hỗ trợ in ấn)ngừng hoạt động thì việc in ấn bị dừng .Nhưng vấn đề tôi muốn hỏi các bạn là tại vì sao file "spoolsv.exe" đang chạy lại bị dừng hoạt động (tôi ko hề END Process file này trong WINDOWS TASK MANAGER )tôi có sử dụng KAV 7.0 để quet virus (vì đề phòng mà)nhưng kô có con nào .
sau đó tôi thử cài đặt máy in trên ổ cứng được định dạng FAT32(cũng là WINXP thôi)máy này thì đặc biệt nhiều virus (vì vội quá mà) thì hiện tượng trên lại kô hề xảy ra .
vậy theo các bạn nguyên nhân có phải là ổ cứng được phân hoạch theo kiểu NTFS kô hay là còn những nguyên nhân khác nữa

nguyenvanthu
28-10-2007, 21:03
ah còn nữa khi file "spoolsv.exe" ko biết vì lí do gì bị END Process mình đã thử kích hoạt lại bằng cách vào hộp RUN và browse đến windows/systems32/spoolsv.exe để kích hoạt lại nhưng nó ko chạy mà phải restart đến 1 hoặc 2 lần thì nó mới lại chạy cho và mới in ấn được

doanluan
28-10-2007, 23:11
Theo mình thì nguyên nhân ko phải do phân vùng NTFS hay là FAT32 đâu
Con virut này chuyên đi dừng tác vụ của máy in có trên máy NTFS,và khi bạn cắm máy in qua máy khác cũng có virut nhưng lại ko có con virut này
Bạn cài BKAV bản mới nhất rồi quét lại

Sau đó vào run - chạy services.msc - và tìm tới mục Print Spooler và khởi động lại dịch vụ này
Chúc bạn thành công!

nguyenvanthu
29-10-2007, 09:39
không thể có virus được bởi vì mình format toàn bộ cac phân vùng ổ cứng rồi cài lại toàn bộ rồi còn đâu và sau khi cài lại ngoại trừ việc chia sẻ máy in thì máy ở trạng thái cách li(ko share ổ ,ko người nào can thiệp vào máy cả(trừ tôi) nhưng tôi cũng chỉ cài thêm office,các driver thôi và chưng trình diệt virus