PDA

View Full Version : Lỗi màn hình xanh

khamvaphaonline
28-10-2007, 15:55
Hôm nay có câu này muốn hỏi các cao thủ xem nguyên nhân do đâu.

Tôi dùng một máy tính, thời gian gần đây khi vào một mục nào đó đột ngột thì đèn HDD sáng trưng và máy đơ, một lúc sau hiện màn hình xanh báo dumo memory, tôi nghĩ tại OS vì nó cũng đang lỗi. Khi làm xong hết tình trạng thỉnh thoảng vẫn xảy ra, lần nay tui thay ram khác, main khác vẫn có tình trạng đó.

Đến đây thì tôi còn chẳng biết là tại cái gì nữa, có lúc nghĩ đến HDD nhưng chưa chắc chắn bởi HDD này tôi dùng mới máy khác rất tốt.

Tôi có một nghi ngờ nữa đó là tôi chạy dual ram, không biết nó có thể gây ra lỗi trên nếu Ram ko chuẩn ko

tuanak
28-10-2007, 18:16
xin các pro giúp đỡ máy cua minh xuất hiện các chấm mầu ở các thanh tựa đề và thanh công viêc rõ nhất là khi khởi động lại máy lúc nền xanh có dòng chữ welcom hang loạt các chấm mầu xuất hiện mình chẳng biết do đâu mong các pro giúp đỡ

ExtremeEdition
28-10-2007, 18:35
2 thanh ram của ban giôgns nhau ko dôi khi ram khác nhau cũng gây ra tình trạng đó

khamvaphaonline
28-10-2007, 19:07
2 thanh ram của ban giôgns nhau ko dôi khi ram khác nhau cũng gây ra tình trạng đó

Hai thanh ram giống y nhau về hãng sản xuất và bus luôn. chắc có khi đổi 2 thanh khác xem sao.

doanluan
28-10-2007, 23:47
Có thể bị xung đột phần mềm rồi
Chắc bạn cài 2 phần mềm diệt virut phải ko,BKAV với 1 thằng nào đó
nếu đúng thì remove BKAV đi là hết à,mình cũng bị 1 lần tưởng ram nhưng ko phải

tuantute
29-10-2007, 10:12
xin các pro giúp đỡ máy cua minh xuất hiện các chấm mầu ở các thanh tựa đề và thanh công viêc rõ nhất là khi khởi động lại máy lúc nền xanh có dòng chữ welcom hang loạt các chấm mầu xuất hiện mình chẳng biết do đâu mong các pro giúp đỡ

khả năng lỗi RAM là rất lớn.Bạn thử thay thanh RAM khac vào xem sao.Mà nếu bạn dùng card màn hình rời thì cũng thủ luôn cả card màn hình đi.

tuantute
29-10-2007, 10:15
Hôm nay có câu này muốn hỏi các cao thủ xem nguyên nhân do đâu.

Tôi dùng một máy tính, thời gian gần đây khi vào một mục nào đó đột ngột thì đèn HDD sáng trưng và máy đơ, một lúc sau hiện màn hình xanh báo dumo memory, tôi nghĩ tại OS vì nó cũng đang lỗi. Khi làm xong hết tình trạng thỉnh thoảng vẫn xảy ra, lần nay tui thay ram khác, main khác vẫn có tình trạng đó.

Đến đây thì tôi còn chẳng biết là tại cái gì nữa, có lúc nghĩ đến HDD nhưng chưa chắc chắn bởi HDD này tôi dùng mới máy khác rất tốt.

Tôi có một nghi ngờ nữa đó là tôi chạy dual ram, không biết nó có thể gây ra lỗi trên nếu Ram ko chuẩn ko

Nếu bạn dùng main ASUS thì bạn thử ko cắm Dual RAM xem sao. Cắm cả 2 thanh vào nhưng chạy single channel thôi. Vì tôi cũng đã gặp trường hợp main ASUS bị lỗi cứ chạy dual RAM là dump.
Bạn hãy thử lại , chúc bạn may mắn !

bemap123
29-10-2007, 10:20
máy tôi cũng dính cái này có thể do nguyên nhân sau
ổ cứng phân vùng FAT32 (Dùng NTFS hết luôn)
lỏng dây cắm HDD bạn cắm chặt vào thử xem

cakiem123
29-10-2007, 15:58
Có thể do bạn cắm 2 thanh Ram không cung tốc độ Buss.

tuanak
29-10-2007, 20:40
Cám ơn bạn TUANTUTE ! mình sẽ làm thử theo cách của bạn và sẽ thông báo tin vui cho bạn