PDA

View Full Version : Máy không khởi động được từ CD ROM làm thế nào để có thể cài win được .

mechatronic
28-10-2007, 14:37
máy của đứa bạn em main đời cổ không thể khởi động từ ổ CD ROM được .EM đã cóp bộ cài WIn Xp vào Ổ đĩa D nhưng khI chạy file setup nó báo là chương trình không thể chạy trong dos được ( Em khởi động vào DOS để cài win mà). BÁc NÀO BIẾT CÁCH CÀI WIN MÀ KHÔNG DÙNG Ổ CDROM THÌ CHỈ EM VOI NHA ...

huhuhu9999
28-10-2007, 14:57
theo mình thì TH của bạn có 2 cách:
- Cách 1: Nếu muốn cài WIN "trắng" (tức là theo mặc định của WIN) thì chỉ có cách là mang ổ cứng sang cắm nhờ người nào đó rồi dùng máy đó cải win cho ổ cứng của bạn!
- Cách 2: dùng phần mềm notton ghost (nhớ là bản trên WIN nhé) rồi ra mang USB copy bản ghost ALL MAIN trên mạng! (vào google search là có).
Còn cách cải WIN trên WINdows ko biết bạn đã thử chưa?
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG!

mechatronic
28-10-2007, 15:05
Cảm ơn bạn huhuhu9999 nhé . mình đã thử mang ổ đĩa sang máy khác để cài Win nhưng khi đem về máy của mình thì không thể chạy được , còn nếu muốn gosht được thì phải chạy chương trình gosht từ Ổ cdrom mà máy lại không khởi động từ cdrom được . BẠn co biết tạo file khởi động trên ổ đĩa cứng để vào chương trình gosht không bày luôn cho mình nhé

maxstring
28-10-2007, 15:11
máy của đứa bạn em main đời cổ không thể khởi động từ ổ CD ROM được .EM đã cóp bộ cài WIn Xp vào Ổ đĩa D nhưng khI chạy file setup nó báo là chương trình không thể chạy trong dos được ( Em khởi động vào DOS để cài win mà). BÁc NÀO BIẾT CÁCH CÀI WIN MÀ KHÔNG DÙNG Ổ CDROM THÌ CHỈ EM VOI NHA ...

Làm như sau : trong môi trường DOS ,vào thư mục chứa bộ cài,tìm đến thư mục I386 bạn gõ lệnh : winnt . Như vậy nó sẽ cài đặt như bình thường .
Đối với winxpsp1 nếu cài trên đĩa CDROM thì nó không đòi hỏi cdkey, còn cài từ ổ cứng thì nó đòi hỏi phải có cdkey - mình không biết cdkey của sp1, mình báo trước để trong quá trình cài bạn đỡ gặp phải phiền phức . Tốt nhất là dùng bản sp2 , cái này thì mình có thể nhớ số cdkey :
FC8GV-8Y7G7-XKD7P-Y47XF-P829W

huyennuisap
28-10-2007, 15:56
cài win98 trước sau đó up lên xp

kickot151
28-10-2007, 16:09
theo mình thì TH của bạn có 2 cách:
- Cách 1: Nếu muốn cài WIN "trắng" (tức là theo mặc định của WIN) thì chỉ có cách là mang ổ cứng sang cắm nhờ người nào đó rồi dùng máy đó cải win cho ổ cứng của bạn!
- Cách 2: dùng phần mềm notton ghost (nhớ là bản trên WIN nhé) rồi ra mang USB copy bản ghost ALL MAIN trên mạng! (vào google search là có).
Còn cách cải WIN trên WINdows ko biết bạn đã thử chưa?
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG!

cách 1 là chứng tỏ bạn là 1 người không biết gì về cài windows ! lần sau đừng có nói bậy mất công người khác bắt chước thì nguy

maxstring
28-10-2007, 16:27
cài win98 trước sau đó up lên xp
Upgrade không phải là một giải pháp tốt , vì thường sau khi upgrade máy chạy rất chậm, tốt nhất là cứ cài lại mới . Hơn nữa bạn lại phải mất thêm công đoạn cài win98 --> LÂU.

hetien
28-10-2007, 17:07
thiếu himem.sys, mấy bác ko học DOS à? cơ bản đấy.

maxstring
28-10-2007, 17:23
thiếu himem.sys, mấy bác ko học DOS à? cơ bản đấy.
??? Là gì thế bạn? có phải cái này không :

HIMEM is a DOS device driver which allows DOS programs to store data in extended memory via the Extended Memory Specification (XMS). This device driver is of particular importance because various versions of Microsoft Windows that ran on top of the DOS operating system required himem.sys to be loaded to be able to run.

As of MS-DOS 5.0, HIMEM.SYS was introduced and could be used to load the DOS kernel code into the High Memory Area (HMA) to increase the amount of available conventional memory by specifying DOS=HIGH in CONFIG.SYS.

HIMEM.SYS provides access to the memory beyond the first 1MB of space and thus is required by Windows 9x/Me in order to load the graphical portions of the operating systems. In FreeDOS, the matching file is named HIMEM.EXE and can be loaded from the FreeDOS configuration file named FDCONFIG.SYS or CONFIG.SYS.

Và cách giải quyết của bạn trong vấn đề này là gì?Mình nghĩ chủ topic này đặt câu hỏi là làm thế nào? thì bạn nên trả lời phương pháp làm của bạn , đừng nên tự đề cao kiến thức của mình bằng câu hỏi như vậy.

quyhienhinh
29-10-2007, 12:49
Bạn vào dos đặt lại chế độ khởi động đi. Nó có mấy chế độ đó, chế độ HDD, CDROM và một vài chế độ khác nữa. Bạn đặt CDROM là dc.

dly
29-10-2007, 13:06
từ Dos bạn nhập đường dẫn vào nơi chứa source cài đặt và nhập winnt.exe
Ví dụ
D:> cd I386\winnt.exe (or win32.exe cũng được)
nếu trong dos bạn chưa cho chạy file smart.exe thì thời gian cài đặt sẽ khá lâu đó. Có thể kéo dài đến 4 tiếng cho phần setup windows

mechatronic
31-10-2007, 20:50
Cảm ơn Anh MAXSTRING và DLY nha em muốn hỏi thêm một vấn đề nữa cái ổ cứng đó hôm sau em mang sang máy khác format lại lên bây giờ không vào được DOS để cài WIn nữa ANh . Bây giờ muốn khởi động vào ổ C để vào DOS thì cần phải coppy nhưng file nào vào ổ C để có thể khởi động được .

dly
31-10-2007, 20:55
Đọc bài này bạn sẽ hiểu cân làm gì
http://www.ddth.com/showthread.php?t=133283

hoangduy_bkct
01-11-2007, 09:21
bạn cho đĩa vào và khởi động lại máy tính của bạn và ấn delete trên bàn phím
màn hình xuất hiện bios cmos
bạn chọn ADVANCED BIOS FEATURES chọn tiếp boot seq-first bôt device chọn CDROM

kuemgh
01-11-2007, 10:42
hay là bạn tạo đĩa mềm khởi động rồi format lại ổ C xem (mình chỉ mới nghĩ vậy thôi :))