PDA

View Full Version : ORA-12571: TNS:packet writer failure khi install Oracle 9i

tui
18-04-2003, 08:41
Chào các bạn, khi install Oracle 9i trên Windows 2000 server, tui bị lỗi "ORA-12571: TNS:packet writer failure" khi đến bước "db configuration assistent". Và nó bỏ qua bước này luôn. Có ai biết cách khắc phục xin vui lòng chỉ giúp. Cám ơn trước nhé.
TUI ;)

xbacala
18-04-2003, 11:24
Có 1001 lý do khi bị lỗi đó !

Máy bạn đang dùng CPU là PIII hay PIV?
Bạn nên dùng Oracle 9.2, bản này chạy rất tốt, ít bị lỗi khi cài đặt !

tui
18-04-2003, 17:08
Tui đang dùng P!!! 1GHz, Win 2k server, định install Oracle 9i (9.2) nhưng không được. Theo bạn, nguyên nhân là gì? Xin nói thêm là install Oracle bằng domain user (có quyền domain admins, local administrator) trong mạng LAN chứ không phải bằng local user.

ctr_alt_del
19-04-2003, 11:03
Khi cài 9i trên win2K thì tối không gặp lỗi này, tuy nhiên bạn bè cũng nhiều người gặp lỗi đó. Nguyên nhân của lỗi này do giữa client và server không gửi được gói tin cho nhau, hoặc do một background process bị lỗi--> nó sẽ ghi ra file log và file dump. Cần xem kĩ các file này để xác định lỗi.

Khi cài 9i trên win2k tôi thường cài với service pack 3 và chưa một lần nào gặp lỗi này. Có lẽ nguyên nhân chính là do window, và đã được sửa trong SP3. Nguyên nhân phụ mới là do vấn để network.
Một trong những người bạn của tôi đã thử làm theo cách sau, bạn thử làm xem sao:

Trong file ORACLE_HOME\network\admin\sqlnet.ora
đổi nội dung của file như sau:
SQLNET.AUTHENTICATION_SERVICES=(NTS)
thành
SQLNET.AUTHENTICATION_SERVICES=(NONE)

chạy lại network assistance để cấu hình lại các dịch vụ net.

sau đó chạy lại dbassistance để tạo lại db

nếu không được thì gửi nội dung trace file của nó lên đây tôi cũng muốn xem nó ra sao. Ngoài ra có thể tham khảo ở orafaq.com

tui
24-04-2003, 11:25
Thanks Ctr_Alt_Del, It works now! :D