PDA

View Full Version : [Q] file hiberfil.sys là file gì? CHiến đến 600 MB trong ổ cứng lận!!!

tienongduhi
18-04-2003, 08:28
Mình đang sử dụng Win XP... gần đây mới phát hiện trong ổ cứng tự nhiên có một tập tin rất lớn nằm ở thư mục gốc của HĐH (C:\) Xóa thì xóa không được, khởi động vào dos xóa: mất nhưng lại được tạo lại trong lần khởi động kế tiếp. Hiện nay ổ dĩa cứng của mình đã rất chật hẹp, Bây giờ tựng dưng lại có một file không biết có nhiệm vụ gì mà lại chiếm đến hơn 600MB.... vô cùng bực mình và khó chịu... các bác có biết cái file quái quỉ này có nhiệm vụ gì không nhỉ.... và có cách nào xóa quách nó đi không? Xin cho mình biết với..... :o

rất cám ơn vì đã đọc

Ghost1982
18-04-2003, 08:50
Theo mình thì đây là file do Windows tạo ra mỗi khi bạn thoát theo chế độ ngủ đông(Hibernate). Bây giờ bạn vào ControlPanel \power options chọn mục Hibernate tick vào đó rồi khởi động lại máy, nếu còn thì vào Dos xóa đi chắc là được.

thienancn4
21-04-2003, 16:17
trời ơi,file gì mà nặng dzử dzậy? ổ cứng của bạn sài bao lâu rùi,có rebuild lần nào chưa bạn?

tienongduhi
22-04-2003, 00:07
A`h.... hi`.... Ghost1982 nói rất chính xác... cám ơn bạn nhé!
Không máy mình mới mua :D có file nì là do mở chức năng Hilbernate giống bác Ghost nói đó đúng rồi đúng rồi!

Cám ơn bác nhé! chụt chụt