PDA

View Full Version : Dùng máy KTS chụp lại hình thay cho máy scan

nchh
26-10-2007, 12:56
Mình muốn dùng máy ảnh KTS để chụp lại hình đưa vào máy, thay cho việc dùng máy scan! Nhưng chưa có kinh nghiệm nên chụp không đẹp, hình ảnh bị mờ, không rõ nét!

Bạn nào có kinh nghiệm trong chuyện này xin chia sẻ!

Thân ái!

khoinguyen1407
26-10-2007, 13:21
Chuyện này là không thể được, chất lượng chắc chắn không bằng máy scan, nêu một ví dụ nhỏ nhé: khi chụp bằng KTS đèn flash nhá lên, và tấm hình sẽ phản chiếu lại ánh sáng từ đèn flash, thế là thua. Nói chung là làm cách này hơi tiêu cực.

nchh
26-10-2007, 13:28
Chuyện này là không thể được, chất lượng chắc chắn không bằng máy scan, nêu một ví dụ nhỏ nhé: khi chụp bằng KTS đèn flash nhá lên, và tấm hình sẽ phản chiếu lại ánh sáng từ đèn flash, thế là thua. Nói chung là làm cách này hơi tiêu cực.Hi, vậy là có thể bạn chưa thử rồi!

Sau khi post bài này, mình gặp 1 người quen trên mạng, được hướng dẫn đôi chút. Chụp ở chế độ macro, tắt đèn Flash, để khoảng cách vừa phải để không vượt quá giới hạn của ống kính... ra hình đẹp cực kỳ, có thể nói 1 chín 1 mười với hình gốc. Mà nhiều chi tiết còn rõ hơn khi phóng lớn, vì mắt thường khó thấy. Hình chụp ra độ phân giải hơn 3000x2000, tuy xem 100% thì không đẹp lắm, bị bể hạt, nhưng cỡ 75% trở đi thì đẹp lắm! Thế là ok rồi!

Ngay tấm ảnh đầu tiên mình làm theo cách này đã đạt kết quả như thế! :)

khoinguyen1407
26-10-2007, 13:33
Theo mình thì cách này cũng được, nhưng hơi tiêu cực, túng quá thì dùng thôi, mà scan có mất gì đâu, chỉ mất tí điện mà bọn dịch vụ nó chém mình mất 2k nhỉ, huhu

nino
26-10-2007, 16:17
Theo mình thì cách này cũng được, nhưng hơi tiêu cực, túng quá thì dùng thôi, mà scan có mất gì đâu, chỉ mất tí điện mà bọn dịch vụ nó chém mình mất 2k nhỉ, huhu

Cái khó là không có máy scan thì mình mới dùng máy chụp hình chứ, ngoài ra mình có thể dùng máy chụp hình chụp mọi thứ khác để làm tài liệu cũng được vậy

congchuabaohan
26-10-2007, 16:35
Cái này hay nè! Bạn để chế độ marco và tắt đèn Flash để chụp gần là đúng rồi đấy! Nếu bạn kỳ công hơn chút nữa thì mình nghĩ bạn sẽ có được hình như mong muốn! Bạn có thể chia tài liệu mà bạn muốn chụp ra thành 2, 4 hoặc nhiều vùng hơn để chụp! Sau khi chụp xong dùng phần mềm ghép lại là Ok!

nchh
28-10-2007, 09:30
Cái khó là không có máy scan thì mình mới dùng máy chụp hình chứ, ngoài ra mình có thể dùng máy chụp hình chụp mọi thứ khác để làm tài liệu cũng được vậyUhm, nếu dư dả có tiền mua máy scan thì còn nói làm gì, đó dĩ nhiên là phương pháp tối ưu nhất! :yes: