PDA

View Full Version : Máy bị Restart khi chạy những ứng dụng.

Hieunt25
26-10-2007, 07:50
Máy của tui bình thường không sao. Mấy hôm nay cài thêm một số phần mềm convert và Autocad ( cho 2 cái chạy song song ) máy bị restart lại liên tục khi Cpu đạt hiệu suất đến 100 % hoặc đang ở ngoài màn hình Wellcom thì treo và restart lại.
ban đầu tôi nghĩ windows lỗi hay do virus nhưng cài lại win vẫn vậy. khắc phục được tình trạng restart khi logon thì bị lại khi chạy những ứng dụng như convert hay autocad.
kiểm tra nhiệt độ của Cpu ngoài bios thấy chỉ 29-30 độ ( C 2.0 ram 256 )
không hiểu lý do gì mà bị vậy. Mặc dù những ứng dụng ấy đã tưng chạy rất tốt cho tới hôm nay.

catbuikinhthanh
26-10-2007, 09:16
Máy tớ cũng vậy nhất là khi chạy những chương trình lớn. Chia sẻ nhé

tuantute
26-10-2007, 09:26
bạn thử thay thanh RAM khác vào rồi chạy thử xem sao.

Giaoit
26-10-2007, 17:03
ko hẳn vậy đâu, hầu như tất cả các phần mềm convert đều up CPU lên đến 100%, thế nên khi chạy convert thì tôt nhất bạn tạm thời dừng các ứng dụng khác đi, chúc thành công nhé

alihpvn
28-10-2007, 20:17
bôi lơ ma ri ốt cái quạt,vệ sinh máy ,ghost lai bộ win cũ là ngon.
Nếu có tiền thì thay luôn cái quạt chíp đi nhé

wodcongnha
28-10-2007, 21:03
Máy bị restart có thể khi chạy bị đụng chương trình. Nên vào safe mode run thử coi sao. Việc này vẫn hay diễn ra lắm

Hieunt25
02-11-2007, 08:25
Em test ram, thấy ram lỗi tùm lum cả. Em gỡ ra thay con ram mới vào mà thay đến 3 con rồi main cứ bep hoài ( báo lỗi ram ) điên đầu không biết làm sao nữa.

gioikbc
02-11-2007, 11:26
bạn nên kiểm tra cả ổ cứng xem sao
chúc bạn thành công

Giaoit
18-11-2007, 08:01
thế thì vệ sinh lại cái khe cắm RAM đi

dly
18-11-2007, 08:08
Trong bài " Kiểm tra phần cứng cách đơn giản" tôi có đề cập tới trường hợp này. Bạn chịu khó đọc 1 chút sẽ thấy và biết nguyên nhân từ đâu và mong rằng sẽ tìm ra hướng khắc phục

arsene_lupin
18-11-2007, 09:20
Máy của tui bình thường không sao. Mấy hôm nay cài thêm một số phần mềm convert và Autocad ( cho 2 cái chạy song song ) máy bị restart lại liên tục khi Cpu đạt hiệu suất đến 100 % hoặc đang ở ngoài màn hình Wellcom thì treo và restart lại.
ban đầu tôi nghĩ windows lỗi hay do virus nhưng cài lại win vẫn vậy. khắc phục được tình trạng restart khi logon thì bị lại khi chạy những ứng dụng như convert hay autocad.
kiểm tra nhiệt độ của Cpu ngoài bios thấy chỉ 29-30 độ ( C 2.0 ram 256 )
không hiểu lý do gì mà bị vậy. Mặc dù những ứng dụng ấy đã tưng chạy rất tốt cho tới hôm nay.

sợ ông này luôn chíp thì chip C 2.0 ram lại có 256 mà dám tương song song auto cad với converter thế thì vài thanh 256 nữa chưa chắc đã chịu được ý chứ

Hieunt25
18-11-2007, 18:12
Ý tôi vẫn chạy được bình thường, chẳng qua mấy hôm ý tháo ram ra rồi lắp lại bị trục trặc vậy thôi !
Các bác quen dùng hàng hiệu chứ em vẫn phải khắc phục sống chung với nó.

nikon57
20-11-2007, 09:42
Tôi đã khốn khổ vì cái tật này , nói để bạn tham khảo . Thủ phạm là cái nút reset đấy. Nó là cái công tắc " thường mở" nhưng dùng lâu đóng-mở chập chờn. Do vậy PC reset bất tử. Tôi tháo cái mặt trước của case ra , làm vệ sinh bụi bặm , cho chút dầu vào cái công tắc ấy , bấm vài cái cho trơn chu là xong .

tuantute
20-11-2007, 13:27
Tôi đã khốn khổ vì cái tật này , nói để bạn tham khảo . Thủ phạm là cái nút reset đấy. Nó là cái công tắc " thường mở" nhưng dùng lâu đóng-mở chập chờn. Do vậy PC reset bất tử. Tôi tháo cái mặt trước của case ra , làm vệ sinh bụi bặm , cho chút dầu vào cái công tắc ấy , bấm vài cái cho trơn chu là xong .

lỗi nút reset là kiểu khác bạn ơi.Trường hợp này ko fai lỗi nút gì cả.