PDA

View Full Version : Máy khởi động bất thường

hoaithu19
22-10-2007, 21:55
Không biết các bác đã gặp trường hợp này chưa:
ấn nút power, đèn quạt chạy ù ù như mọi khi, nhưng chỉ được chừng 1s là nó làm lại từ đầu, giống như khi ấn reset vậy áh, được 1s làm lại nữa...

Lúc trước nó bị như thế em đá nó vài phát là chạy bình thường, hôm nay hết tác dụng rồi. Em bỏ nó chạy cả tiếng cũng chẳng ăn thua, vẫn cứ reset lại hoài. chả hiểu nổi. em làm đủ cách rồi từ lau bụi cho đến kiểm tra dây nhợ, thậm chí gỡ pin cmos để cả ngày nhưng cũng ko trị được nó.

bác nào biết cái bệnh này chỉ giúp em với, em cảm ơn trước.

blackcactus
22-10-2007, 22:34
đá--> bạo lực quá!
bạn thử xem lại cái nguồn của máy xem!

maxstring
22-10-2007, 23:07
[QUOTE=hoaithu19;889670]Không biết các bác đã gặp trường hợp này chưa:
ấn nút power, đèn quạt chạy ù ù như mọi khi, nhưng chỉ được chừng 1s là nó làm lại từ đầu, giống như khi ấn reset vậy áh, được 1s làm lại nữa...

Lúc trước nó bị như thế em đá nó vài phát là chạy bình thường, hôm nay hết tác dụng rồi. Em bỏ nó chạy cả tiếng cũng chẳng ăn thua, vẫn cứ reset lại hoài. chả hiểu nổi. em làm đủ cách rồi từ lau bụi cho đến kiểm tra dây nhợ, thậm chí gỡ pin cmos để cả ngày nhưng cũng ko trị được nó.

bác nào biết cái bệnh này chỉ giúp em với, em cảm ơn trước.[/QUOTE ]

Bạn nên xem main của mình có chạm vào cái gì không , đợt trước mình "dính" phải một con ốc bị kẹt giữa main và case thế là nó cũng như vậy, ngoài ra kiểm tra xem CPU lắp đã chặt chưa(cái này nguy hiểm) .

milanista1309
23-10-2007, 11:29
nguồn + ram check lại đi bạn

phamhongle84
23-10-2007, 11:52
Cái này gặp hoài ah

ok men.Rút ra cắm lại là ok

hoaithu19
23-10-2007, 21:55
Cái này gặp hoài ah

ok men.Rút ra cắm lại là ok

ah máy em chạy rồi. thanks bác nhé~!

tuantute
24-10-2007, 00:14
Không biết các bác đã gặp trường hợp này chưa:

bác nào biết cái bệnh này chỉ giúp em với, em cảm ơn trước.

Bạn xem lại nút Power ở case nữa nhá. Nếu công tắc nút Power bị kẹt cũng gây ra tình trạng như vậy đấy

forty4vn
24-10-2007, 08:06
Máy nhà em, lúc khởi động thì sau khi load xong cái màn chào hỏi của Windows thì nó khởi động lại luôn, ấn F8 vào Safe Mod cũng không được (cũng khởi động lại), phải ấn F8 rồi chọn cái (dòng gì e cũng không nhớ chính xác) dòng Last Setting Worked (dài nhất)

:( KHông hiểu vì sao luôn :((

khoabeo108
24-10-2007, 19:50
Máy nhà em, lúc khởi động thì sau khi load xong cái màn chào hỏi của Windows thì nó khởi động lại luôn, ấn F8 vào Safe Mod cũng không được (cũng khởi động lại), phải ấn F8 rồi chọn cái (dòng gì e cũng không nhớ chính xác) dòng Last Setting Worked (dài nhất)

:( KHông hiểu vì sao luôn :((

Do xung đột phần mềm/hệ thống đó.

Cái dòng Last know good gì gì đó, là nó tự đưa cấu hình hệ thống trở về vị trí của lần khởi động trước đó (Chưa bị thay đổi cấu hình trong lần sử dụng máy gần nhất). Tuy nhiên, ko phải lần nào cũng hiệu quả :D

minhbeo
24-10-2007, 23:11
Thứ nhất là cháy cầu chì.
Thứ nhì là lỏng cái gì bên trong.