PDA

View Full Version : [Q] làm sao có 1 hình trong Flash ?

Doan Nguyen Minh huy
15-04-2003, 21:09
Cho hỏi làm sao Insert 1 hình nào đó vào Flash mà vẫn giữ nguyên tình trạng của ảnh ???
Cho hỏi luôn muốn Flash play cho tới khi hết thì ngừng lại hẳn thì làm sao ? Tức là không có repeat đó mà , chỉ play 1 lấn duy nhất ?

9Star
15-04-2003, 23:20
Câu đầu mình không hiểu lắm, dữ nguyên tình trạng là sao về chất lượng :-/ hay cái gì khác... Nếu về chất lượng hình thì khi public bạn chọn public settings rồi chọn tab Flash mục JPEG để 100% thì chất lượng hình tốt hơn.
Để cho đoạn Movie chỉ chạy 1 lần thì tại Frame cuối bạn chèn Action Stop() vào.

huytrongpham83
16-04-2003, 09:30
Khi bạn import một hình nào đó vào Flash thì mọi đặc tính của hình đó được giữ nguyên. Còn nếu bạn cut từ chương trình khác rồi paste qua thì đôi khi hình sẽ không như ý bạn muốn đâu.

Doan Nguyen Minh huy
17-04-2003, 18:55
vậy ư ? Vậy phải vào menu File chọn import hả ? Xong rồi làm sao đưa vào flash của mình hả ?
Còn chèn action stop chèn làm sao đây ? Tui mới học à !
À , khi trên Internet có nhiều file flash có một hình vuông trong trong có màu lợt nhưng không làm che mất hình bên dưới nó thì làm sao ?

Kyo
17-04-2003, 19:07
Để chèn thêm action, bạn right-click vào frame cuối cùng, chọn "actions", từ các cửa sổ tuỳ chọn cổntl movie bạn chọn stop. Hoặc tự viết vào:

stop();

vậy là xong.

harryvuong
19-04-2003, 05:03
Kyo nói đúng đó. Còn nếu bạn muốn tạo ra 1 button sao cho khi bấm vào button này thì đoạn phim quay lại từ đầu thi insert 1 button, nhấn F9, chọn Go to and Play, trong ô Key frame đánh số thứ tự key frame đầu tiên của đoạn phim, thường là số 1.

Doan Nguyen Minh huy
21-04-2003, 10:37
U`i , cám ơn nhiều lắm ...
Cho hỏi làm button thì la`m sao co nhiều frame được ? Tui thấy thường chỉ có 4 frame ứng với 4 trang thái của button ( onmouse , onclick hay gì gì đó ) .... khi bấm chuột phải chọn new frame không được ?

harryvuong
22-04-2003, 10:02
Bạn không hiểu ý tôi nói rồi, tôi nói là tạo ra một button để điều khiển đoạn phim. Khi nhấn button này thì nó sẻ làm cho đoạn phim (có nhiều keyframe) chạy từ một vị trí keyframe nhất định tới một vị trí khác.

Kar
25-04-2003, 15:47
Vậy thì chỉ cần bạn gán lệnh gotoAndPlay () cho button rồi đánh số keyframe cần thiết vào ô () rồi là xong...