PDA

View Full Version : Lỗi ổ cứng chăng???

kaka'
21-10-2007, 19:15
Máy mình mua cách đây gần 1 năm giờ nó bỗng dở chứng khi bật máy lên thì có hiện tượng: Máy kêu to khi khởi động và ko chịu vào win phải khởi động mấy lần mới vào được.Mình lo quá ,các bạn giúp mình với,hình như sắp toi ổ cứng thì phải.Các bạn chỉ luôn cho mình cách kiểm tra ổ với,mình nghe nói dùng đĩa hiren's boot thì phải,mình chưa thử có gì các bạn chỉ tận tình dùm nhé
Mình ở ngoại thành Hà Nội ,giờ nghĩ đến đi bảo hành mà oải quá,hic...

hddlab
21-10-2007, 19:29
Dùng HDDRegenerator có trong Hiren boot để sửa, nếu không được thì phải mang bảo hành.

kaka'
21-10-2007, 19:33
Thế bạn cho tôi hỏi sửa đây là sửa gì thế và có bị mất dữ liệu ko vậy
Cảm ơn vì đã giúp đỡ

kaka'
21-10-2007, 19:57
Bạn nào giúp mình với ,mình sắp nghỉ rồi.Giờ chỉ biết ngồi đây đợi các bác giúp dùm

blackcactus
21-10-2007, 22:01
máy kêu to? ý bạn là kêu ở đâu? ổ cứng hay quạt?

SLI-nForce4
21-10-2007, 22:11
Tiếng kêu phát ra có thể ở mọi nơi trong máy chứ đâu riêng gì ổ cứng,đồng thời cả việc vào win nữa,ko vào đc win cũng do nhiều yếu tố chứ ko phải riêng ổ cứng. Ổ cứng bị bad thật thì sao có thể vào win đc(như bạn nói). Tốt nhất nên kiểm tra tiếng kêu từ đâu ra,và...ko vào đc win thì nó bị đơ ở giai đoạn nào :D Thông tin càng cụ thể/chi tiết thì giúp đỡ càng chính xác :D

kaka'
21-10-2007, 23:22
THú thực mình chỉ thấy nó phát ra tiếng kêu ở trong case thôi,còn ở đâu mình cũng chưa rõ.Mà máy mình ko phải lúc nào cũng kêu thành thử giờ chẳng biết thế nào nữa
Máy ko vào được ở giai đoạn boot ,khi mà hỏi mình có vào bios ko đó,mình kém nên khó nói được chi tiết rõ mong các bạn thông cảm .Các bạn cố giúp mình

blackcactus
22-10-2007, 13:46
không phải lúc nào cũng kêu --> có thể do quạt của bạn khô dầu đấy! cũng có thể vì vậy mà không thể boot được

SLI-nForce4
22-10-2007, 20:08
cho quạt khô đến mấy thì cũng phải boot đc,trừ khi khô đến mức quay phèn phèn khiến CPU tăng nhiệt độ đột ngột cao==>ko boot đc.
Cứ có tiếng kêu là ko vào đc hay...có tiếng nhưng đôi khi vào đc win???
Bạn nên mở nắp case kiểm tra coi tiếng kêu phát từ đâu ra đi,từ đó mới bắt đc đúng bệnh:D

hddlab
23-10-2007, 14:38
Thế bạn cho tôi hỏi sửa đây là sửa gì thế và có bị mất dữ liệu ko vậy
Cảm ơn vì đã giúp đỡ

Sửa Badsector nếu có và sẽ không bị mất dữ liệu.