PDA

View Full Version : Giúp em với

hiep_khach_hanh
21-10-2007, 07:20
Không biết máy em có phải nhiễm virus không vì cái file: shell.exe xóa mãi không được. À còn cái này nữa trong các file ẩn trong ổ C có 2 cái file :hiberfil.sys và pagefile.sys dung lượng cực lớn 500MB và 700 MB. Cho em hỏi liệu mình có xóa được không ạ? Thanks các bác

hohohaha
21-10-2007, 07:54
Sa ông kô lên google mà search~
Tiết kiệm tài nguyên
Nếu xài Windows XP trong một thời gian dài, bạn sẽ nhận thấy được sự hiện diện của file hiberfil.sys, chiếm gần hết bộ nhớ của máy và có dung lượng rất lớn (trên dưới 300MB). Đó là tập tin của chức năng “ngủ đông” Hibernate của Windows XP.
Khi sử dụng chức năng này (Start/Turn Off Computer/Hibernate), tất cả thông tin về hệ điều hành, về các chương trình đang sử dụng, về cách sắp đặt hệ thống sẽ được lưu lại trong tập tin hiberfil.sys trước khi tắt máy. Khi bạn mở máy ra, các thông tin đang ngủ đông trên sẽ được được trả về trạng thái cũ. Nói tóm lại là với chức năng này, bạn có thể tắt và mở máy rất nhanh đồng thời giữ lại đượïc tất cả những gì mình đang làm việc. Nhưng chức năng này tiêu tốn rất nhiều tài nguyên của máy (bộ nhớ và dung lượng).
Nếu bạn không bao giờ sử dụng chức năng Hibernate, tức là sự tồn tại của tập tin hiberfil.sys trên máy là thừa, bạn nên xóa nó đi bằng cách: chọn Start/Run, sau đó gõ powercfg.cpl. Một cửa sổ sẽ hiện lên, bạn chọn phiếu Hibernate. Ở khung Hibernate, bạn đánh dấu bỏ chọn phần Enable Hibernation. Sự thay đổi đựoc thực hiện rất nhanh và tập tin hiberfil.sys sẽ tự động bị xoá bỏ.

hohohaha
21-10-2007, 07:56
Pagefile.sys là file bộ nhớ ảo (Swap file) của hệ điều hành, bạn không xoá được (bạn có thể chọn không dùng pagefile tuy nhiên, điều này sẽ làm ảnh hưởng không tốt tới hiệu suất của máy). Kích thước của file này thay đổi tuy nhiên thường là gấp rưỡi lượng RAM bạn có. Tuy nhiên bạn có thể tối ưu hóa việc này bằng cách chỉ sử dụng pagefile.sys cho ổ cài Hệ điều hành. Cách thực hiện:
Bạn ấn chuột phải vào biểu tượng MyCompurter ở ngoài màn hình Desktop rồi chọn dòng Properties ở cuối cùng, tiếp theo bạn ấn vào tab Advanced( Ở gần dấu X ). Ở ô Perfomace bạn chọn Setting, ấn tiếp vào tab Advance ở cửa sổ Setting vừa hiện ra, chọn Change, khi đó sẽ hiện lên cửa sổ Virtual Memory, bạn chọn vào từng ổ, đối với ổ cài windown( thường là ổ C) bạn điền vào 2 ô Initial và ô Maximul size số Mb dành làm pagefile ( nên đặt bằng nhau và gần số ở ô Maximul size), còn các ổ còn lại bạn ấn và chọn No pagingfile, sau đó ấn OK tức khắc pagefile ở các ổ đó sẽ biến mất. Chúc bạn sd máy tính ngày một tốt hơn :)

hohohaha
21-10-2007, 07:58
Rút ngắn thời gian thoát khỏi Windows XP
Không để Windows XP xoá bỏ nội dung của file pagefile.sys trong quá trình shutdown. Tập tin pagefile.sys có nhiệm vụ lưu trữ các file tạm thời và dữ liệu thông tin của phiên làm việc ngay cả khi bạn đã tắt Windows. Nhiều người dùng vẫn muốn xoá hết nội dung của tập tin này khi thoát Windows vì nó thỉnh thoảng vẫn còn lưu lại thông tin mang tính riêng tư (các password không được mã hoá …). Tuy nhiên, công việc trên khiến cho quá trình shutdown Windows XP chậm lại. Vì thế, nếu không có gì cần bảo mật, bạn cũng không cần Windows XP xoá nội dung tập tin pagefile.sys trước khi shutdown.

hohohaha
21-10-2007, 08:01
Cho bac may link de chi cach diet víu shell.exe ne`:
http://www.diendantinhoc.com/index.php?showtopic=31535&mode=threaded&pid=163248
http://www.diendantinhoc.com/lofiversion/index.php/t31535.html
http://www.handheldvn.com/forum/showthread.php?t=55240

hohohaha
21-10-2007, 08:02
Wên mất có gì gi moi xin chi giao`.thanks

hiep_khach_hanh
21-10-2007, 08:08
Thank you bác nhé , really ,really appreciate