PDA

View Full Version : [q]

kovan
15-04-2003, 14:33
Mình muốn dùng chức năng SQL Mail nhưng mình gặp vấn đề ở chỗ profile mail. Mình vào Support Manage, SQL Mail, Properties để đăng ký nhưng lúc nào cũng bị báo lỗi test_mail. Mình đã cài đủ 3 service pack của SQLserver 2000 và cài M.Outlook như 1 mail Client .
Bạn nào có kinh nghiệm làm ơn giúp mình với.

Tks a lot!

xbacala
15-04-2003, 15:11
Giả sử bạn tạo ra cái profile tên sql_mail_profile cho user sql_admin thì bạn phải cho cái service MSSQLServer thực thi bằng user sql_admin.

Hy vọng bạn làm được !

PS: Lần sau post nhớ ghi tiêu đề cho rõ ràng nhé !

kovan
16-04-2003, 15:54
MS SQL của mình đã có option sercurity là SQL server và Windows authentication tức là MS SQL cũng start với user login vào Windows 2k rồi. Mình tạo profile bằng MS Outlook.

Không biết mình còn sơ suất gì đâu. XBACALA giúp mình với nhé!

Tks!

xbacala
16-04-2003, 16:29
Không phải thế !
Làm theo các bước sau:
1. Bạn vào: Start Menu - > Programs -> Administrative Tools -> Services
2. Double click vào cái service có tên là MSSQLSERVER
3. Trong màn hình MSSQLSERVER Properties, chọn Logon, chọn This account và Browse đến cái account mà bạn chọn cho cái profile (user này nên có quyền Administrators nhé !)
4. Gõ đúng pwd và confirm pwd
5. OK
6. Restart lại cái MSSQLSERVER service

>>> Xong. Bạn thử test lại SQL mail đi !

kovan
23-04-2003, 09:50
Cảm ơn vì sự hướng dẫn tận tình của bạn.
Hiện tôi đang sử dụng 1 mạng nội bộ, nhận Mail thông qua Mail server là MDaemon. Có phải đây là lý do tôi không thực hiện được yêu cầu của mình? Tôi cũng không rành về Microsoft Exchange, vậy có cách nào gửi mail = SQL Mail ?

Cảm ơn sự nhiệt tình của bạn!

kovan
24-04-2003, 08:38
Tks for your help! I already configurated SQL Mail after setting up SQl2000 again.
Tks u so much! Hope to have ur help on another occasion!