PDA

View Full Version : [Q] Phần mềm có thể cho ta biết 1 người vào 1 thời điểm có đang online hay ko!

apollo
15-04-2003, 14:30
Các bạn cho mình hỏi các bạn có biết phần mềm nào mà tương tự như ICQ - tức là vào 1 thời điểm nào đó mình có thể biết 1 người bạn của mình có đang Online hay không để liên lạc hay chat trực tiếp. Nhưng gần đây mình được biết cũng có 1 phần mềm, nhưng ko như ICQ, nó có chức năng: khi mình check mail yahoo vào 1 thời điểm nhất định, lúc truy cập vào lá thư (mail gởi đến cũng là Yahoo) thì mình có thể xác định là hiện tại người đó có đang online hay ko!
Mong các bạn chỉ dùm nhé!!!

jay
15-04-2003, 20:52
Khi người ta login vào Yahoo, 1 cái gọi là Session được lưu lại ở server của Yahoo. Session thường sẽ tự mất sau 1 khoảng thời gian nếu người đó ko có "động tĩnh" gì hết --> Khi login, Yahoo sẽ bật 1 cái cờ cho biết người đó online. Khi session mất đi, cái cờ đó sẽ tắt. Thế là biết là người đó có online không nhé.
Còn về việc bạn hỏi thì thế này: nếu người đó có online, nhưng mà không đụng đến Yahoo thì ... thằng Yahoo không có cách nào biết được.
xin hết.