PDA

View Full Version : [Q] Font chữ trong Flash?

huytrongpham83
15-04-2003, 11:13
Xin hỏi
Nếu tui định dạng 1 đoạn dynamic text với một font nào đó(nội dung tùy thuộc vào biến của đoạn text). Vậy nếu máy của người xem không có font chữ đó thì họ có xem được đoạn text với font tui muốn không?

bibica
15-04-2003, 13:25
Không rõ lắm nhưng bạn có thể test mà

Cứ là sau đó xoá font đó trong máy bạn đi

TEst là ra ngay

chuotcoduoi
15-04-2003, 19:06
Flash có chức năng embed font đó bạn

huytrongpham83
16-04-2003, 09:14
Embed font làm sao? Xin bạn Chuotcoduoi nói rõ hơn.

chuotcoduoi
16-04-2003, 19:49
là nhúng font vô Flash đó :D , hiện giờ ko có cài Flash, bạn coi trong cái property có cái embed đó, click vô.
Cái này tui dùng embed font tiếng Việt nè
http://members.lycos.co.uk/nicefifteen/flashkey01.swf (nhớ tắt bộ gõ của máy đi)

huytrongpham83
17-04-2003, 14:37
Ok, tui thử rồi. Phải embed font mới được. Nếu không, máy người xem sẽ dùng font khác khi không có font mình chọn. Điều đó đôi khi làm cho nội dung của biến không được hiển thị hết nếu type field mình vẽ ra không đủ lớn. chèn font chỉ khoảng 20-30 KB thôi à.

luuhuong
15-05-2003, 01:14
people.freenet.de/huong/luuhuong.zip

unicode trong flash !

FlasH-lee
10-02-2004, 16:38
Xin bái phục bạn nào đã viết chương trình Flashkey. Tớ đã thử bằng cách xóa tất cả các font cài trên máy đi mà chương trình vẫn gõ như thường. Tuy cách bỏ dấu có hơi khác khiến tớ cứ tưởng nó không chạy được. Về nhà làm thử cái này xem thế nào. Bái phục, bái phục. Bạn nào viết hay phát triển chương trình này thì tôi mong được kết bạn.
Nick yahoo: ngocanh_pfiev_hut

FlasH-lee
10-02-2004, 16:47
Nếu có thể cho code thì gửi cho mình nha. Còn nếu không thì thôi. Đỉnh thật.

rapidcarbon
10-02-2004, 21:55
em mới thử xong cái flashkey xong :) làm cái này không khó lắm, mọi ký tự đều dùng unicode thôi. và khi đánh dấu thì phải đánh ngay sau khi nguyên âm chứ không thể đánh sau chữ được.

Ví dụ: nếu đánh trần = thì phải đánh như vậy: tra62n chứ không thể đánh tran62 như bên Vietkey cho phép.

Như vậy sẽ dễ hơn 1 phần. vì chỉ phải chec 1 character ở trước thôi. và sau đó đối chiếu với các mẫu để đổi.

ví dụ nếu vừa mới đánh số 5 thì chech chữ trước đó là gì. nếu là chữ A thì đỗi thành Ã. Đó là lý thuyết để triển khai ra. :) nếu bác nào muốn chi tiết hơn thì để bửa nào rảnh rổi em chỉ cho.

FlasH-lee
13-02-2004, 17:43
Khó thì không khó nhưng nghĩ ra được mới gọi là đỉnh chứ. Mặc dù bây giờ Flashkey chưa ứng dụng gì được như Unikey hay... nhưng với dân Flash thì là một thứ rất hay. Là một bài tập về sử dụng component và AS... Còn về kiểu gõ thì thì mấy bộ viết bằng Js đa số cũng dựa trên nguyên lý đó thôi mà.
Tui xin code không phải là không thể tạo lại được. Vì nghĩ được mới là khó. Với lại ngồi tạo lại thì rất mất thời gian nên xin code luôn để tiện xem.
He he

FlasH-lee
05-03-2004, 20:25
Tớ đính chính lại bài của rapid nhé. Flashkey không dùng unicode mà dùng tcvn.

rapidcarbon
06-03-2004, 12:23
trời. Same concept. Same different.

Dùng chữ nào cũng rứa, cũng là một cách thức thôi. Giống như em nói là 2 nhân 3 thì bác nói 2 + 2 + 2.