PDA

View Full Version : Máy tự khởi động khi đã shutdown, cần trợ giúp

BlackWay
15-10-2007, 20:35
Tinh thần chung là thế này: Máy tính của em mỗi khi em shutdown xong thì nó tự khởi động lại. Em đè giữ nút Power cho nó shutdown thì lần sau khởi động lại gặp rắc rối: Nhấn nút Power để khởi động thì phải chờ vài phút máy mới chịu khởi động.

Bác nào biết hoặc đã từng giải quyết được tình huống này hãy cho em biết nguyên nhân của rắc rối này với. Cảm ơn các bác.

gaconchoidem
16-10-2007, 10:19
cái này mình găp rùi, cũng hơi khoai :
1- bạn thử cài lại win xem có dc ko
2- xem lại cái nguồn
3- dùng nguồn khác và làm lại win.
4-...nói chung là chỉ xoay quanh cái nguồn hoăc win rùi đến main

doanluan
16-10-2007, 15:29
Bạn dùng đĩa Hiren's Boot để diệt virus đi, máy bạn bị nhiễm con Rontokbro rồi đó, con này khó chịu lắm, khi mình vô Regedit hay MSConfig là nó Restart lại máy à, khi shutdown nó cũng Restart lại nữa. Bảo đảm bạn sẽ bắt được trên chục con

Còn nếu quét mà ko ăn thua thì còn cách cuối là cài lại thôi
Cài lại xong nhớ quét virut các ổ còn lại nha

Manley
02-02-2008, 07:36
Mình cũng bị tình trạng này, máy của mình là con lap SZ480, HDH vista Business, cứ mỗi khi Standby, Hibernate hay Shutdown là máy tự động restard lại, đã cài lại Win (dùng Recovery trong máy) nhưng vấn đề vẫn ko được giải quyết. Không biết hiện tượng này có khi nào do phần cứng lỗi ko (vì nếu vậy thì mình trả máy lại, máy mình mới mua đang trong thời gian bao test)?

gigabinhduong
08-01-2012, 10:26
Hôm qua tôi cũng gặp bệnh này. Ban đầu cứ nghi ngờ đổ tội cho tụi Virus.
Đã khắc phục bằng các cách lần lượt để test: Thiết lập mặc định cho Bios (Defaul), Cài lại Win, Format toàn bộ ổ cứng rồi chia lại, cài HDH mới, Thay nguồn, thay ram nhưng hoàn toàn vẫn vậy.
Khi gỡ bỏ các thiết bị gồm 3 card PCI gắn thêm (2 card USB, 1 card Audio), ổ quang tính gỡ mainboard ra sửa chữa, tôi ngứa tay bật công tắc, máy vào win... sau đó tôi tắt máy thì êm ru, không khởi động lại nữa.
Như vậy chúng ta có thể kết luận bệnh trên do phần cứng gây ra.

theky697
09-01-2012, 09:35
do bios rồi bạn ơi......

ccngd
09-01-2012, 10:06
cài lại luôn đi cho nó nhanh

lanchinh
09-01-2012, 10:19
Nếu không có gì quan trọng thì bạn cài lại win đi, Máy tính mà phải khắc phục thì cũng khó lắm

demnayanh05
10-01-2012, 20:12
cái dây mà nối từ nút pw tới main bị mát nên cũng co khã năng này. Bạn rút dây ra rồi thổi bụi bậm cho nó coi còn không, hoặc đão cái khe reset qua khe pw coi còn tình trạng đó không, nếu không còn nữa thì biết nguyên nhân rồi.

user_84_gialam
10-01-2012, 23:31
Bệnh này mình gặp nhiều rồi. Nguyên nhân là do bộ nguồn quá yếu nên nó ko đủ điện để cấp cho các thiết bị ngoại vi, ở đây bác chủ thớt cắm thêm 3 cái card vào khe PCI nên... Để khắc phục bác có thể đổi bộ nguồn có công suất cao hơn hoặc bác bỏ bớt các linh kiện ra như bác đã làm là okie đó. Em đã phải thay 2 con nguồn vì cắm hết 5 khe PCI + 1 đống ổ (HDD; ODD) trong thùng máy, hiện giờ em dùng con nguồn công suất cao nên ổn định lắm.

HAIDANGhp
10-01-2012, 23:32
Tốt nhất gọi người sửa xem sao

gigabinhduong
17-01-2012, 21:50
Bạn Use-84 trả lời rất chính xác, lỗi nguồn như pan máy cắm 3 card PCI cũng là một trong các nguyên nhân. Máy tính nhiều khi bị những căn bệnh kỳ quặc thật khó hiểu, kinh nghiệm đầy mình và tham khảo trên trên cộng đồng mạng cũng không biết hướng xử lý.

chienxadem1205
24-01-2012, 01:30
Chuẩn. đó là do Nguồn. Nguyên nhân nhỏ nữa có thể là do Bios

hquan0186
24-01-2012, 23:25
để chắc chắn có phải lỗi do nguồn hay không thì bạn tháo hết các phần cứng ra khỏi main chỉ để lại : nguồn, CPU, Ram, ổ cứng. sau đó thử sem có còn hiện tượng đó nữa không ( nên đưa main ra khỏi thùng case để kiểm tra nhé )