PDA

View Full Version : Ghép hai phân vùng ổ cứng lại !!!

Caothu_game_vn
14-10-2007, 16:55
Chào các bác...đây là sự cầu giúp của các bác....ổ cứng em hiện có 5 phân vùng...vì trước em dùng true images nhưng sau khi em bỏ true images thi phân vùng của trueimages thành phân vùng của windows...giờ máy em có hai ổ nhỏ ko cần thiết mỗi ổ là 3gb ở dạng NTFS ...giờ em muốn ghép hai phần vùng ấy lại làm một thì làm thế nào mà ko mất dữ liệu...các bác giúp em với nhé.

duylk
14-10-2007, 17:02
Trước hết bạn phải chép dữ liệu của một ổ sang ổ bên kia! Có nghĩa là phải delete ít nhất 1 partion. Sau đó, bạn dùng các chương trình phân vùng ổ đĩa (recommanded: Partion Magic, trong Dos hiệu quả hơn) delete phân vùng đó. Sau đó, resize phân vùng còn lại theo đúng kích thước.
Chúc thành công!

caibang77
14-10-2007, 18:45
Bạn dung Partion Magic chạy trong Dos, chọn 2 phân vùng gần nhau để resize, nếu sợ thì chép dữ liệu sang phân vùng khác hoặc ổ đĩa khác nhưng mình đã dùng Partion Magic 8.0 nó resize tách ra nhập vào mà không mất dữ liệu vơi điều kiên là dữ liệu trong đĩa không ở tình trạng full

extravinaagloco
14-10-2007, 18:47
Partition Magic có chức năng Merge 2 phân vùng thành 1, xác nhập dữ liệu của 1 phân vùng thành 1 folder của phân vùng còn lại.
Bạn dùng thử nha.

nino
14-10-2007, 20:24
chú ý: PM có thể merge hay điều chỉnh kích thước lại các phân vùng trên HDD mà không mất dữ liệu, nhưng tốt hết nên sao lưu ra DVD hay CD nhưng tài liệu quan trọng, có lần em điều chỉnh lại kích thước lại phân vùng trong đĩa cứng, có chạy gần xong thì báo lỗi... má ơi, cái ổ D phía sau tự nhiên vô win chỉ có 0MB... cuối cùng phải del nó đi và làm lại phân vùng khác.... mất hết dữ liệu luôn :(

Giaoit
14-10-2007, 20:31
hehe ! Đúng roài! Lý thuyết là ko mất dữ liệu nhưng biết đâu được đấy các bác nhỉ. nên cứ cop sang chỗ khác cho nó chắc ăn

Caothu_game_vn
15-10-2007, 13:34
Vâng cám ơn những ý kiên của các bác....em cũng muốn cho chắc ăn....nhưng chạy PTC magic trên win không đc sao các bác.

tinhbanitn
15-10-2007, 13:58
heeeeeeeeeeee!Bạn vào trang http://1088.net.vn mà tìm hiểu nhé!nhiều thủ thuật tin học lắm! (Đủ để cho bạn mới bắt đầu tìm hiểu về máy tính!)

Caothu_game_vn
15-10-2007, 16:06
Đang cần thì bác lại quảng cáo nữa.