PDA

View Full Version : Đĩa cứng đọc vẫn được nhưng không Format được?

hailuavungcao
14-10-2007, 16:50
Cái máy của cô em vợ mình (P4-1.8Ghz,256DR,ổ cứng MAXTRO 40Gb) bữa nay tự dưng khi khởi động tới chỗ màn hình Windown là đứng ở đấy không vô được. Đã tháo ra lắp sang máy khác quét virut nhưng chỉ quét được ổ đĩa D còn ổ C vào được một số thư mục còn một số thì khi vào là bị đứng máy, đã thử format ổ C nhưng không có hiệu lực thậm chí dùng Pationmagic để delte pation nhưng ko được.Đem ra tiệm thì mấy chú kỹ thuật bảo đĩa cứng bị xước (máy chú đó bảo đĩa chỉ còn dùng được đĩa D còn đĩa C bỏ...ko cài được win luôn).Rồi bảo mua đĩa mới... Xin hỏi các bạn trong diễn đàn ổ đĩa cứng của cô em vợ tôi giờ phải xử lí như thế nào?..cảm ơn trước !!!

Giaoit
14-10-2007, 20:38
Rất có thể ổ đĩa của bạn đã bị bad thế nên các tiện ích chạy đến chỗ bad đó thì ko thể vượt qua được gây nên tình trạng treo tại đó, hoặc ko can thiệp được. Bạn có thể xử lí tạm thời vấn đề như sau:
+ Dùng NDD để xác định các vị trí bad sau đó dùng PQ tạo phân vùng chứa nhiều bad nhất rồi ẩn phân vùng đó đi
+ Bạn có thể dùng các tiện ích "khôi phục bad sector" (có thể dùng Lowlevel Format hoặc HDD Regenerator...) để đánh dấu các sector bad ko dùng đến nữa
+ Nhưng nói chúng khi ổ của bạn đã bị bad rồi thì nên mua ổ mới thôi, nó cũng chẳng đc bao lâu nữa đâu