PDA

View Full Version : [Q] Có ai biết làm hiệu ứng này không?

jiSh@n
13-04-2003, 22:05
Tui thấy có nhiều đoạn Flash sử dụng hiệu ứng giống như tắt/mở màn hình, có một vết sáng lóe lên rùi có một object hiện ra hoặc chuyển sang một trang khác; hoặc có một vết sáng chớp một cái rùi đen thui. Có ai biết làm hiệu ứng này không? Xin chỉ dùm. Tui đã thừ hiệu ứng Blur trong Swish rùi nhưng ko giống.

harryvuong
14-04-2003, 00:41
Thử làm theo cách này coi, chọn một cảnh có hiệu ứng như bạn nói. Ví dụ như một hình trong cảnh đó chẳng hạn, rồi convert to symbol, graphic. Xong rồi dùng hiệu ứng màu Alpha, Advanced,...để hiệu chỉnh.

saldon
14-04-2003, 23:54
Dze ợt, muốn tạo một vết sáng loé lên thì bạn nên tạo 1 cái khung hình chữ nhật (hoặc hình tròn tuỳ theo hình dạng bạn muốn cho nó sáng lên) sau đó tô cho nó màu trắng, chọn cho nó thành graphic, sau đó ở frame đầu tiên bạn cho nó alpha=0% và frame giữa là 100% rồi kéo dài đoạn frame đó ,sau đó insert thêm 1 keyframe nữa và cuối cùng cho cái graphic đó alpha=0% và ngay chỗ alpha=100% thì bạn cho thêm một lớp layer bên dưới, cho cái hình bạn muốn cho từ mờ sang rõ ở độ alpha là 0% và đến keyframe cuối cùng thì cho nó 100% (nhớ là lúc sáng lên thì lúc nào cũng nhanh hơn ánh sáng tắt từ từ đi). Muô`n flash thể hiện sắc sảo kỹ thuật ánh sáng ấy được nhuyễn thì tốt nhất là bạn hãy cho sô' frame/ giây càng cao thì chất lương càng đẹp. Nhưng cũng kèm thêo yêu cầu là muốn xem cái flash đó ở 1 tốc độ frame như vậy thì tốt nhất nên là máy co cấu hình mạnh

jiSh@n
17-04-2003, 15:40
To saldon: cái đó là hiệu ứng Cross fading mà, đâu có giống như cái mà tui nói.

jiSh@n
17-04-2003, 15:41
Cái mà tui nói nó giống như ánh sáng đèn flash vậy đó.