PDA

View Full Version : Ổ cứng bị sao vầy nè???

nhatquang_khtn
13-10-2007, 23:58
Máy em đang xài ổ SeaGate 40GbATA làm master. Hôm nay bạn em cho cái maxtor 20 Gb ATA, đã set slave đúng.
Đem về, gắn vô, khởi động máy nhận ngay.
Lát sau treo máy, khởi động lại, từ đó có thông báo Primary slave drive fails. Không nhận ra ổ maxtor đó nữa, cho dù em đã làm đủ mọi cách.

Xin hãy giúp đỡ em!!!

Giaoit
14-10-2007, 00:08
Bạn hãy nói cụ thể hơn...

laitang
14-10-2007, 10:04
Bạn rút dây ổ cũ ra,dây tín hiệu cũng rút ra luôn, chỉ để một ổ Maxtor thôi. Vào Bios coi nó có nhận ra không. Nếu không thì cái hdd đó đi rồi. Nếu có nhận ra thì coi lại dây và cách cắm dây coi có đúng không.

hddlab
14-10-2007, 16:38
Máy em đang xài ổ SeaGate 40GbATA làm master. Hôm nay bạn em cho cái maxtor 20 Gb ATA, đã set slave đúng.
Đem về, gắn vô, khởi động máy nhận ngay.
Lát sau treo máy, khởi động lại, từ đó có thông báo Primary slave drive fails. Không nhận ra ổ maxtor đó nữa, cho dù em đã làm đủ mọi cách.

Xin hãy giúp đỡ em!!!

Trường hợp như em mô tả, nếu không do cable hay jump thì có lẽ, nó đã bị lỗi cơ, em cần phải mang đến nơi chuyên nghiệp sửa HDD để khắc phục.

crazy72
15-10-2007, 03:24
Nên thay sợi cable mới , có thể sẽ chạy được vài hôm thì lại báo lỗi ! lại thay lại dây cũ là xong ( mình đã bị 1 lần) không hiểu nỗi , tới giờ thì im re !!! cùng lắm , ghosh lại máy rồi cho anh Maxtor lam HDD chính , phải vọc thôi bạn , thế mói gọi là.....vi tính ☻

antigonekimlan
15-10-2007, 08:08
Động từ ‘ CHO ‘ là thể hiện tình cảm, động từ ‘ XÀI ‘ là ổ cứng bị lỗi vật lý không thể sửa được, giữ lại board mạch điều khiển ổ cứng có khi phải dùng đến

user_84_gialam
18-10-2007, 14:07
Nên thay sợi cable mới , có thể sẽ chạy được vài hôm thì lại báo lỗi ! lại thay lại dây cũ là xong ( mình đã bị 1 lần) không hiểu nỗi , tới giờ thì im re !!! cùng lắm , ghosh lại máy rồi cho anh Maxtor lam HDD chính , phải vọc thôi bạn , thế mói gọi là.....vi tính ☻
Đồng ý với wan điểm của bro !