PDA

View Full Version : Máy khởi động lại khi chưa vào Win + Ko nhận ổ CD

vivforever
13-10-2007, 21:12
Hôm trước em diệt mấy con auto bằng tay , chẳng may xóa nhầm cái file ntldr nên máy báo lỗi ntldr missing. Máy cũng ko chịu nhận cả ổ mềm lẫn ổ CD nên em vác ổ cứng cho vào máy thằng bạn cài lại win. Mang về đến máy mình thì ko lên được. Bật lên là restart lại ngay mặc dù chưa vào đến win.Nó cho vào đến phần lựa chọn Safe Mode với Start Window Nolmany. Chọn bất cứ cái nào cũng restart lại máy mà ko chọn cũng restart lại.Cứ liên tục như vậy ko can thiệp gì được.
Em chịu thật rồi ko biết phải làm sao nữa. Đành nhờ các bác cao thủ giúp vậy.

khoabeo108
13-10-2007, 21:15
Hôm trước em diệt mấy con auto bằng tay , chẳng may xóa nhầm cái file ntldr nên máy báo lỗi ntldr missing. Máy cũng ko chịu nhận cả ổ mềm lẫn ổ CD nên em vác ổ cứng cho vào máy thằng bạn cài lại win. Mang về đến máy mình thì ko lên được. Bật lên là restart lại ngay mặc dù chưa vào đến win.Nó cho vào đến phần lựa chọn Safe Mode với Start Window Nolmany. Chọn bất cứ cái nào cũng restart lại máy mà ko chọn cũng restart lại.Cứ liên tục như vậy ko can thiệp gì được.
Em chịu thật rồi ko biết phải làm sao nữa. Đành nhờ các bác cao thủ giúp vậy.

Cài lại win trên máy của bạn u, rồi về lắp HDD vào máy u ko chạy là đúng rồi. Nếu muốn chạy được thì phải dùng bản ghost đã loại bỏ cấu hình hệ thống. Nhưng tốt nhất thì nên cài lại trên chính máy của u

kaka'
13-10-2007, 22:02
Vào safe mode kiểu gì vậy mấy bác ,nhấn F8 liên tục khi khởi động ạ

Giaoit
13-10-2007, 23:44
trời. sao lại vác ổ cứng đi máy khác cài chứ (mà sao cả thằng bạn của bạn nữa cũng cho bạn cài nhỉ...). chịu khó cài ở nhà đi, còn cái chuyện ko nhận ổ CD thì mình nghĩ bạn tự giải quyết được (ổ, cáp, BIOS...)

vivforever
14-10-2007, 02:06
Hèm. Main với ổ của bọn em giống nhau mà. Do máy em chẳng may em xóa mất cái file ntldr lên nó báo cái lỗi ntldr missing mà nó cũng chẳng chịu nhận ổ CD để em Gosh lên em mới vác sang máy thằng bạn thôi.Lần trước em cũng làm thế mà.
Vừa nãy nhổ tất cả ra đấu lại từ đầu để test xem lỗi ở cái chỗ của nợ nào, nhưng đến lúc cắm vào thì nó lại báo Check Cable. Có phảo em ko biết cái máy cắm kiểu gì đâu mà nó chơi em thế chứ. Tháo bao nhiêu lần rồi đều OK cả mà lần này nó lại giở bệnh ra.Kiểm tra kĩ các chân cắm thì đều chặt rồi mà vẫn vậy.Ổ vẫn ngon, cable cũng vậy, em đang nghi ngờ cái Main.Có khi phải thay lại cái main thì em cũng vỡ mặt. Vừa hết bảo hành được có 1 tháng.

dly
14-10-2007, 07:02
Sao không thay sợi cáp nhỉ

Giaoit
14-10-2007, 10:04
Uh thì vẫn là loanh quanh ở cái cáp hoặc là cái khe cáp ở trên main thôi

vivforever
14-10-2007, 11:57
Em vừa thay sợi cáp, nó ko báo check cable nữa nhưng lại quay lại chủ đề cũ là chưa vào tới win, chỉ tới safe mode với start window nolman là restart bất kể chọn hay ko chọn mục nào.

Phong Trần
14-10-2007, 12:04
Cài lại hệ điều hành là nhanh nhất :))

Giaoit
14-10-2007, 20:46
Đúng roài! cài hoặc ghost win thôi

thankyouverymuch
15-10-2007, 16:34
nhiều khi máy ko detect đc ổ cứng và cd rom.ko hiểu sao nửa.ngoài các nguyên nhân cáp hay khe cắm còn nguyên nhân nào khác ko(giả thuyết là ổ cứng tốt)

kickot151
15-10-2007, 19:08
phải cài lại windows trước vì khi cài win bằng máy khác windows đã ghi nhận cấu hình của máy kia ! tất nhiên là không thể vào windows được rồi

tái sinh
16-10-2007, 00:17
xem lại phần cứng cẩn thận.nhất là cáp, hiện tại có cả con virut ăn cả bios nữa, nên cẩn thận,tháo pin cmos ra, clr cmos đi, nhân thể vệ sinh sạch sẽ. lắp vào, cài lại win. hic, nếu không đc...vứt nó ra quán, bắt bọn kỹ thuật phải làm, ok. mà xem lại cả nguồn nữa, có khi nó hơi yếu, không nên đc đâu, tôi bị 1 quả rồi, chủ quan, làm mãi không đc, đến khi nhìn lên điện áp nguồn...

laohacpt
16-10-2007, 20:41
100% BIOS chưa được thiết lập cho CD thôi !

chau012000
16-10-2007, 23:15
Giup Gium Em Va Huong Dan Gium Em Cach Diet VỈut Tren Cac O Dia Dum Em, Lam The Nao De Xoa Sach Rac Trong Cac Thu Muc Trong Cac O Dia

nino
17-10-2007, 07:23
chỉ cần kiểm tra lại cọng cáp ổ cứng... đôi khi chỉ gắn chặt lại là OK !

user_84_gialam
17-10-2007, 22:32
cài "repair" để cho nó nạp lại các driver cho con main của bạn là okie thui bạn ah`.

le_anhqn
15-12-2007, 19:45
máy mình ở nhà cũng vậy .Nhưng mình chỉ biết cài lại (recomment) thôi ..hic ..mỗi lần cài lại thì nó dùng được vài hôm ..máy mình bị nhiễm con NTdetect.com ..hic ..mình không xóa được nó mới khổ chứ ..dùng winrar xóa nó ..mà nó vẫn cứ chạy phà phà ..kapersky update thường xuyên (mình dùng vesion 6.o) nhưng vẫn bó tay àh .ko biết diệt nó thế nào .Chứ xóa được nó là cứ y như máy mình lại bị restart lại ..hix

anhdaikho_vt
15-12-2007, 20:02
NTdetect.com
Ặc, xóa đi rồi thấy cảnh.

sale_off
15-12-2007, 21:12
bạn call 5377109 ext:202 or 203 Tập thể Maihoang sẽ Giúp đỡ bạn
Xem chi Tiết Tại www.maihoang.com.vn

Hieunt25
15-12-2007, 23:45
mình đã từng bị trường hợp như bạn rối. bạn chỉ cần cài lại win là ok. Do cái con virus đã ăn hết các file boot nên không thể boot vào win được.

doidao
16-12-2007, 04:43
nhiều khi máy ko detect đc ổ cứng và cd rom.ko hiểu sao nửa.ngoài các nguyên nhân cáp hay khe cắm còn nguyên nhân nào khác ko(giả thuyết là ổ cứng tốt)
Nếu ổ cứng tốt thì biết đâu ổ CD hỏng thì sao?
Nếu cả hai đều tốt thì quay lại vấn đề cable với khe cắm. Bạn chọn 1 cable, jump một cái master, một cái slave rồi cắm vào cổng IDE 1. Nếu ko nhận thì cắm vào IDE 2. Không nhận nữa thì đổi cable khác. Nếu không nhận nữa thì là cục pin CMOS hoặc main có vấn đề. Ngoài ra, cũng nên kiểm tra xem cable nguồn cắm vào hai ổ disk có chặt không?