PDA

View Full Version : [Q] Tutorial để làm banner hay logo ???Ai có không xin giúp đỡ

bibica
13-04-2003, 11:58
Xin giúp đỡ

Thanks

Kyo
13-04-2003, 12:42
Bạn muốn hỏi làm banner ntn hay là các thủ thuật làm banner?
- Banner như thế nào thì bạn chỉ việc để ý cỡ của nó, có chuẩn rồi đó.
- Thủ thuật thì nên xem các banner trên mạng lấy kinh nghiệm.
;)

bibica
13-04-2003, 15:01
Mình cần tìm Tutorial làm 1 cái banner hoặc logo hoàn chỉnh

Ví dụ :họ cho ra tác phẩm ở cuối cùng rồi chỉ từng bứơc ở phía dưới
........

Thanks heo Kyo :d

firestorm
14-04-2003, 12:38
thua

bibica
14-04-2003, 17:23
firestorm làm nản quá

Bỏ chút công sức ra giúp mem mới cái nào ???

Thanks

Kyo
14-04-2003, 21:01
Làm mấy cái đó mệt lắm, và hướng dẫn cũng khó. Kyo chưa thấy ai nói là có tut về cái đó cả. Tất cả nên dựa vào khả năng và kinh nghiệm của chính mình thôi... :(

bibica
15-04-2003, 15:17
Chính vì chưa có ai làm,khó,mệt mới mong sự giúp đỡ của mọi người :d

Có ai có không nhỉ :d

SGdR
23-04-2003, 00:11
Hi bolobala/bbc!

Việc thiết kế một banner hay một logo thì không ai có thể chỉ cho em chính xác nó sẽ làm như thế nào sắp xếp ra sao màu sắc là thiên về tông màu nào... Về Logo em có thể đọc xem cái này để xem sao nhé:

Ba gợi ý sáng tạo Logo:
Trong các yếu tố của thương hiệu, logo có một vai trò đặc biệt quan trọng vì nó tác động tới thị giác của khách hàng, giúp ng ta nhận biết sản phẩm và liên tưởng đến những điều doanh nghiệp muốn gửi gắm. Có thể thiết kế logo dựa trên ba cách tiếp cận:
1. Phát triển từ tên gọi, sử dụng màu sắc, kiểu chữ và các đường nét cách điệu để ng đọc nhận dạng và ghi nhớ bằng mắt (ví dụ: Coca-Cola, Close-Up ...)
2. Dùng hình vẽ, nhân vật, ký hiệu ... phi từ ngữ (non-word) tạo nét đặc trưng cho thương hiệu, giúp ng xem liên tưởng đến sản phẩm và phân biệt với các thương hiệu khác (ví dụ: ngôi sao ba cánh của Mercedes, sư tử của Peugeot ...)
3. Kết hợp hai hình thức trên, tức là biến dạng tên gọi thành hình tượng đặc trưng (ví dụ: khuôn mặt cười của LG, hình quả địa cầu của Toyota ...) Những logo phi từ ngữ (non-word) kể trên được gọi là phi từ ngữ (symbol). Do đó có thể hiểu rằng biểu tượng là một dạng của logo trong đó nhà thiết kế sử dụng hình vẽ, ký hiệu, màu sắc ... để truyền tải ý tưởng về sản phẩm và thương hiệu.
Đừng quá phức tạp:
Không nên dùng logo để mô tả tất cả các họat động của doanh nghiệp, vì như thế sẽ rất phức tạp do các lãnh vực đó quá nhiều và khác nhau. Hãy tưởng tượng là sau này bạn kinh doanh thêm nông sản hoặc thực phẩm thì sẽ phải bổ sung hình vẽ gì vào trong logo?! Vì vậy điều quan trọng là cần xác định rõ mục tiêu cơ bản của bạn. Nếu nhằm giúp khách hàng nhận biết cty và các sản phẩm dịch vụ của cty thì có thể sáng tạo logo từ sự phát triển hình dạng tên gọi (pp1). Nếu muốn sử dụng logo để nêu bật nét đặc trưng của cty thì có thể tìm kiếm một biểu tượng (symbol) phù hợp (pp2). Ví dụ hình ảnh con ong biểu hiện cho sự chăm chỉ; vi mạch điện tử đặc trưng cho sự chi tiết, chính xác; biểu tượng âm dương nói lên sự cân đối, hài hòa; hay cánh hải âu thể hiện khát vọng vươn xa ... Nói chung logo nên là phương tiện để chuyên chở những thông điệp của bạn đến khách hàng, giúp họ cảm nhận cty của bạn họat động như thế nào chứ kg phải mô tả cho họ biết cty bạn làm gì, nhờ vậy thương hiệu của bạn sẽ có sức khái quát cao và tạo khả năng liên tưởng mạnh, hỗ trợ cho việc định vị sản phẩm, dịch vụ của bạn trong tâm trí khách hàng.

Tiếp thị 15/8-22/8

Còn về việc thiết kế một banner thì ngòai yêu cầu cần phải có là bố cục (quan trọng) màu sắc (để tạo ấn tượng cho ng xem) thì còn phải xem banner của em cần làm có nội dung như thế nào với ng xem. Từ đó mà sắp xếp, chọn màu, nội dung cho phù hợp.

SGdR [LND]

SGdR
23-04-2003, 01:15
Xem cái banner cũ của anh xem sao...

bibica
23-04-2003, 12:48
Mới nhìn xém xỉu ,hổng ngờ anh long qua tận đây :lol

Thanks anh về tất cả

bibica
23-04-2003, 12:49
NẾu rảnh làm cho em cái banner hay cái avatar nhé :lol

SGdR
23-04-2003, 13:03
Thứ nhất rảnh ghé xem thế nào thôi, chứ còn nơi chính của anh thì ở đâu em cũng biết. Anh ko có rảnh thời gian để làm GFX cho newbie;) Học hỏi đi em nhé....

bibica
25-04-2003, 21:46
Dạ

Em hiểu mà

Nếu được anh gửi cho em các banner hay logo hay avatar ...mà anh làm cho em tham khảo được không ???

Hi vọng là sau khi nhìn nhiều sẽ có ý tưởng mới :lol

Thanks anh nhiều

SGdR
25-04-2003, 21:53
Có rất nhiều trên net đấy thôi BBC, surfing....