PDA

View Full Version : Bạn biết gì về chứng chỉ CWNA?

txphuvnn
10-10-2007, 23:53
Như các bạn đã biết, Việt Nam đang nằm trong tâm bão của Wimax. Đây là một công nghệ cực kỳ mới và đang được phát triển rất mạnh. Dự kiến, đầu năm sau, các nhà sản xuất máy tính xách tay sẽ tích hợp chip Wimax vào sản phẩm của mình. Hẳn các bạn quan tâm đến lĩnh vực “không dây” sẽ sốt sắng.

Nhớ lại vài năm trước khi chứng chỉ CCNA của Cisco làm mưa làm gió thì nay đã trở nên khá phổ biến. Tuy nhiên, xu thế “không dây” đang dần thay thế cho xu hướng “có dây” vốn đã thịnh hành trong một thời gian dài. Vậy, đây là lúc bạn hãy là người dẫn đầu trong lĩnh vực Wireless rồi.

CWNA là gì?

CWNA (Certified Wireless Network Administrator): là chứng chỉ cơ bản nhất của Planet 3, cung cấp cho bạn những kiến thức cơ bản nhất về mạng không dây, công nghệ bảo mật, triển khai… Đặc biệt Planet không chú trọng vào một thiết bị của một hãng cụ thể nào. Bởi vậy, sau khi có được chứng chỉ này, các bạn sẽ có thể làm việc trên bất cứ thiết bị nào của các hãng khác nhau.

Tại sao cần học CWNA?

Như các bạn đã biết, Wimax là phiên bản phủ sóng diện rộng của Wifi. Wimax có thể cho phép bạn download dữ liệu với tốc độ 70 Mb/s và bán kính lên tới 50 km so với 50 m của Wi-fi hiện nay. Wi-fi thì chỉ cho phép bạn truy cập cố định còn với Wimax thì bạn có thể truy cập web ngay cả khi đang di chuyển.

Ở Việt Nam, công ty VDC, Viettel… đã và đang tiến hành thử nghiệm Wimax và dự kiến đến năm 2008 sẽ triển khai ra cả nước. Như vậy nguồn nhân lực cho ngành này sẽ rất thiếu. Bởi vậy nếu bạn nắm bắt được cơ hội thì sẽ phát triển rất nhanh. Xin thưa với các bạn, cơ hội nếu không nắm bắt thì sẽ rất phí. Vậy nếu bạn đam mê thật sự thì tại sao không bắt tay ngay vào việc chinh phục đi nhỉ.

Điều kiện để học CWNA?

Theo khuyến cáo của Planet, bạn nên có chứng chỉ sau trước khi có thể theo học CWNA: CCNA của Cisco, MCSa của Microsoft hoặc là chứng chỉ CNE.

Thực hiện ngay bây giờ hay là không bao giờ? Tương lai của bạn do bạn quyết định.

lucky0102
11-10-2007, 10:35
Anh ơi cho em hỏi 1 chút. Là muốn học CWNA thi phải học CCNA hoặc MCSA. Nếu không học có được không? Em cũng muốn học CWNA lắm nhưng sợ không theo được.
Vậy bây giờ phải học CCNA hoặc MCSA thì cũng khá tốn kém. Anh biết ở đâu đậy 2 chương trình này chất lượng mà giá hợp lí 1 chút không?

txphuvnn
11-10-2007, 20:36
Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin của các trung tâm khác nhau. Nếu bạn ở Hà Nội thì có thể đến Vnexperts, HanoiCTT, PNH… để tìm hiểu thêm. Tôi thấy ở Vnexperts có dạy về chứng chỉ CWNA này. Học phí là $250 và học trong vòng 2 tháng. Học phí để học CCNA thì cũng không phải là quá đắt. Suy cho cùng, bạn cứ tìm hiểu thêm về cơ hội nghề nghiệp cũng như mức lương mà sau khi có được các chứng chỉ này mà bạn sẽ nhận được xem có xứng đáng hay không?

http://www.vnexperts.net/index.php?option=com_content&task=view&id=585&Itemid=1

Chúc bạn thành công.

hocchua
14-10-2007, 13:29
Hi
Tôi thấy chứng chỉ này không khó lắm vì một số lý do sau:
1) SV tôi hướng dẫn thực tập về không dây wifi, bwa, wimax tìm hiểu trong 1,5 tháng là nắm rõ vấn đề.

2) Tôi đề nghị lấy chứng chỉ CWNA trong 3 tuần là hoàn thành = kiến thức tìm hiểu + tesking.

3) Không cần đi học ở bất kỳ trung tâm nào.

4) Với kiến thức căn bản về BroadBand Wireless Access tìm hiểu trong 1 tuần là làm được công nghệ thứ 2 là BroadBand over Powerline

5) Hiện giờ là kỹ sư mạng của công ty tôi ( www.wiseikon.com )

Thân chào

txphuvnn
14-10-2007, 20:42
Thân chào hocchua!

Tất nhiên, việc tự học bao giờ cũng là rất tốt. Bài viết này tôi viết dành tặng cho tất cả mọi người. Nói chung, không phải ai cũng có thể đạt đến ngưỡng tự học như bạn được. Vả lại bạn lại đang là kỹ sư mạng không dây.

CWNA chỉ là chứng chỉ cơ bản nhất trong hệ thống chứng chỉ mạng không dây CWNP mà thôi. Nếu bạn muốn tiến xa hơn trong việc quản trị mạng không dây thì bạn có thể nhắm đến các chứng chỉ cao hơn như: CWSP (Certified Wireless Security Professional), CWAP (Certified Wireless Analysis Professional), CWNE (Certified Wireless Networking Expert) và CWNT (Certified Wireless Network Trainer).

Riêng chứng chỉ CWNE yêu cầu thí sinh phải có 3 năm kinh nghiệm làm việc về mạng không dây. Vậy hãy khởi động việc chinh phục hệ thống chứng chỉ CWNP bằng cách chinh phục CWNA trước. Nếu bạn không có CWNA thì bạn không được thi để lấy chứng chỉ cao hơn. Các bạn có thể tìm hiểu thông tin thêm ở đây: http://www.cwnp.com/community/