PDA

View Full Version : có lên bỏ xây dựng để theo đuổi IT

vietnamnetvn
09-10-2007, 18:01
Mình năm nay đã 22 tuổi-1 cái tuổi có thể khá lớn nếu như bắt đầu cho việc học lập trình!Ngày trước mình học trung cấp xây dựng,sau khi tốt nghiệp được trường đưa sang Hàn Quốc làm việc(ko phải ngành xd).chỉ còn khoảng 1 năm nữa là mình về VN,nhưng càng ngày Mình càng nhận ra 1 điều,niềm đam mê thực sự của Mình là IT chứ ko phải là xây dựng,do đó Mình có ý định là khi về VN sẽ học tập để thi vào aptech và theo đuổi ngành lập trình mà mình đam mê(Mình có thể và đã từng bỏ ăn bỏ uống bỏ ngủ để mờ mắt bên những dòng code và đoạn mã).Mình vẫn chưa nói quyết định của Mình với gđ vì dường như mọi người vẫn muốn mình theo xd(Mình có ông chú làm gđ cty khá lớn),nhưng thực sự là kiến thức xd của mình đã bị phai mờ gần hết và mỗi lần mở sách ra thì đầu óc toàn nghĩ về web và code.Chỉ có 1 điều mình thực sự bị hạn chế là khả năng tiếng Anh quá kém(vì cấp 3 học tiếng Nga).Mình có quyết tâm là sẽ theo học tiếng Anh trong 1 năm trước khi về và khi về sẽ cày tiếp và sẽ thi vào aptech để học và theo đuổi nghề này.Xin được hỏi ý kiến các Bạn,với độ tuổi 22 mà bắt đầu học tiếng Anh và theo đuổi lập trình liệu có phải là 1 điều quá khó và không thực hiện được,và liệu sau này có đáp ứng được nhu cầu tuyển dụng hay không?Thực sự Mình đang rất đau đầu về quyết định này.Rất mong sự tư vấn của các Bạn!và của những người đã hoặc đang có tư tưởng cũng như hoàn cảnh giống Mình!
Xin chân thành cảm ơn!

VnVision
09-10-2007, 18:19
Mình biết tiếng Anh rồi, mất khoảng 1 năm học lập trình là có thể kiếm tiền = lập trình rồi. Còn kiếm đc nhiều hay ít là do bạn :)

vietnamnetvn
09-10-2007, 18:39
Theo bạn giờ mình bắt đầu học tiếng Anh có phải là quá muộn ko Bạn nhỉ?

vnmarser
09-10-2007, 18:52
Theo bạn giờ mình bắt đầu học tiếng Anh có phải là quá muộn ko Bạn nhỉ?
không muộn tí nào, hình như hơi sớm.
Bạn nên thành thạo tiếng Việt trước thì mới mong khá tiếng Anh được :emlaugh:
"có nên bỏ xây dựng..." chứ không phải "có lên bỏ xây dựng..."

vietnamnetvn
09-10-2007, 19:29
không muộn tí nào, hình như hơi sớm.
Bạn nên thành thạo tiếng Việt trước thì mới mong khá tiếng Anh được :emlaugh:
"có nên bỏ xây dựng..." chứ không phải "có lên bỏ xây dựng..."

Cảm ơn Bạn.Mình nhầm thật nhưng ý kiến của Bạn là đùa Mình về cái sai hay là ý kiến của Bạn muốn góp ý với Mình thế?Cảm ơn nhiều!

n3wbie
09-10-2007, 19:51
Cảm ơn Bạn.Mình nhầm thật nhưng ý kiến của Bạn là đùa Mình về cái sai hay là ý kiến của Bạn muốn góp ý với Mình thế?Cảm ơn nhiều!

Hôm trước có ông lão bên nhật 50 còn học đại học mà.
còn cậu 22t..thì sao?

vietnamnetvn
09-10-2007, 19:57
Cảm ơn các Bạn rất nhiều!

VnVision
09-10-2007, 19:58
Vừa rồi có người 28 tuổi muốn bắt đầu học CNTT đấy, cậu tìm trên diễn đàn nhé.

vietnamnetvn
09-10-2007, 20:02
Mình đã đọc bài đó xong.Nhưng người đó tiếng Anh đã quá tốt.Mình thì giờ mới bắt đầu tiếng Anh.nhưng dù sao cũng sẽ cố gắng,cảm ơn rất nhiều!

freemind
09-10-2007, 20:15
22 tuổi đẹp đấy ! Nếu có đam mê thì ngại chi tuổi tác. Với lại 22 thì bạn cũng chỉ bằng 1/2 tuổi mình ... sau 20 năm nữa chứ mấy :)

vietnamnetvn
09-10-2007, 20:43
Bác nói vậy là Bác hơn 80...rồi à?

VnVision
09-10-2007, 21:01
Bác nói vậy là Bác hơn 80...rồi à?

Chắc là sau 20 năm nữa thì tuổi vietnamnetvn bây giờ bằng tuổi freemind lúc đó :boxing:

conank
09-10-2007, 21:10
Mình có quyết tâm là sẽ theo học tiếng Anh trong 1 năm trước khi về và khi về sẽ cày tiếp và sẽ thi vào aptech để học và theo đuổi nghề này.Xin được hỏi ý kiến các Bạn,với độ tuổi 22 mà bắt đầu học tiếng Anh và theo đuổi lập trình liệu có phải là 1 điều quá khó và không thực hiện được,và liệu sau này có đáp ứng được nhu cầu tuyển dụng hay không?

Về Tiếng Anh thì mình nghĩ bạn ko nên quá băn khoăn.
ACET ở VN là trung tâm dạy tiếng Anh cực tốt. Trong vòng 5 khóa học ở ACET thì dư xa để học Aptech rồi, nghe nói thì dư để làm IT. Rắc rối là học phí cho 5 khóa đó mắc gần bằng 2 năm học Aptech.

Vấn đề lớn là bỏ xây dựng học IT. Việc làm IT ở VN hiện nay rất hot, có điều là năng lực có đủ để tìm một công việc tốt hay ko. Thứ nữa là ko khi quyết định rồi thì ko hối hận. Vì nhiều khi suy nghĩ chưa thật kỹ, bỏ rồi lại tiếc giá như....

Aptech dù sao cũng ko phải là nơi tuyệt vời để học lập trình. Nhưng xét ra hiện nay ở VN kiếm một nơi tuyệt vời để học thì quá khó. Mình nhấn mạnh ko phải nơi tuyệt vời để bạn đừng kỳ vọng nhiều quá vào Aptech. Đó chỉ là môi trường tốt để tự học, ko bị gò bó như ĐH thôi :)

Bạn có thể tham khảo thêm NIIT, nhưng mình xin đứng ngoài cuộc chiến chọn trường. Quan trọng là mỗi người phù hợp với một ngôi trường.

Ko có gì là quá muộn cả
Chúc bạn thành công :)

aptechite198x
09-10-2007, 21:16
22 tuổi là còn trẻ chán bác ạ, chỗ em còn có ông 42 tuổi rồi cơ:D. Chuyện là ông ấy làm ở 1 công ty cơ khí. Công ty đó muốn làm 1 cái website nhưng thuê liền mấy công ty mà vẫn không được ưng ý, thế là sếp xua ông ấy đi học lập trình và ông ấy đã vào Aptech. Tuy hơi ... quá già:D nhưng nhờ nỗ lực ông ấy không những học được mà còn học giỏi nữa. Mà ngay ở lớp em cũng toàn những người 24, 25 tuổi trở nên đấy chứ. Nhân nói đến cái ông 42 tuổi kia, bây giờ ông ấy đang làm mọi công việc về IT cho 1 công ty dệt may từ quản trị mạng cho đến làm website, quản trị website và ông ấy còn đi nhận một vài dự án về làm nữa. Đây là site ông ấy làm : http://hafic.com.vn/home.asp.

inforhitech2007
09-10-2007, 21:17
bạn ơi ! nhiều người nghĩ rằng phải giỏi tiếng anh mới có thể học được IT nhưng thực ra , tiếng anh chuyên ngành của IT khác với tiếng anh bên ngoài nên bạn có thể yên tâm rằng trình độ tiếng anh của bạn cókhông cao thì cũng học được IT . Trong quá trình học bạn sẽ tích lũy được vốn tiếng anh chuyên ngành ,sau đó học tiếng anh ngoài sau cũng được , bạn đừng lo mà hãy cố gắng , bạn sẽ học được thôi .chúc bạn may mắn

conank
09-10-2007, 21:25
bạn ơi ! nhiều người nghĩ rằng phải giỏi tiếng anh mới có thể học được IT nhưng thực ra , tiếng anh chuyên ngành của IT khác với tiếng anh bên ngoài nên bạn có thể yên tâm rằng trình độ tiếng anh của bạn cókhông cao thì cũng học được IT . Trong quá trình học bạn sẽ tích lũy được vốn tiếng anh chuyên ngành ,sau đó học tiếng anh ngoài sau cũng được , bạn đừng lo mà hãy cố gắng , bạn sẽ học được thôi .chúc bạn may mắn

Hic, ít nhất tiếng Anh đọc hiểu cũng đủ để đọc giáo trình và làm bài thi lý thuyết bằng tiếng Anh của Aptech :)

Chưa kể tham khảo tài luyện tiếng Anh bên ngoài.
Như bác trên đây cấp 3 ko học Anh văn.

Nhưng mà học AV ở phổ thông VN thì cũng tương đối kho khó để đọc hiểu tiếng Anh :) (nói chung số đông học sinh VN, ko tính riêng trường hợp cá biệt)

Mr KOP
09-10-2007, 21:28
nếu là đam mê thì cứ bỏ mà theo IT đi bạn tuy nhiên nên cân nhắc kỹ, không có gì là quá muộn cả :)

laoshu_110
09-10-2007, 22:18
Việc học kô có muộn đâu bạn:"Học,học nữa,học mãi!"
Học mọi nơi mọi lúc, học ở bất kỳ lứa tuổi nào. Già,trẻ,trai,gái,lớn,nhỏ...ai ai cũng học :D
Ví dụ chơi:
22 tuổi đi ôn chơi,học 4 năm đi là 26t,tốt nghiệp đi làm. Tệ thì cũng nuôi được bản thân, vài năm sau (ví dụ 3-4 năm), nếu có điều kiện có thể học tiếp (ví dụ học cao học),2-3 năm là xong, cũng mới có 32-33. Nam nhi mà, hàng ba mươi ngoài tính chuyện gia đình vẫn chưa muộn :D

knowdienow2007
09-10-2007, 23:26
22t mà muộn gì trời....
lứa tuổi này tiếp thu kiến thức vẫn còn okie

vietnamnetvn
10-10-2007, 18:00
Xin chân thành cảm ơn những ý kiến củ các Bạn!Những ý kiến của các Bạn cũng giúp Mình thêm niềm tin và tự tin hơn rất nhiều!Mình đang tìm 1 phương pháp cũng như 1 nơi học AV hiệu quả với điều kiện của Mình hiện nay!
Mình đang đăng kí mua thẻ học AV ở hocngoaingu.com.vn nhưng Nó lại ko có chuyên ngành IT.
ở 4rum mình có rất nhiều Bạn rất giỏi AV ,với đk của Mình như thế,các Bạn có thể tư vấn giùm Mình cách học để đạt hiệu quả cao nhất ko các Bạn!

vnmarser
10-10-2007, 18:15
Trẻ con mới sinh ra, những đứa biết nói sớm là những đứa bố mẹ chúng chịu khó chơi đùa và nói chuyện với chúng.
Thử thả một đứa bé mới sinh vào trong rừng, nó lớn lên sẽ không biết nói tiếng người.
Một đứa bé người VN, khi sinh ra được "thả" qua bên Mỹ, nó lớn lên sẽ chỉ biết nói tiếng Anh.

Ngôn ngữ nào cũng vậy, quan trọng là phải rèn luyện thường xuyên, được "va đập" thường xuyên.

Có những người đi học ngoại ngữ mấy năm trời, toàn ở nhũng trung tâm chất lượng cao, thế nhưng vẫn dốt.
Có những người chỉ theo học những lớp tiếng Anh thuộc dạng xoàng nhưng tiếng Anh họ vẫn khá.
Vậy lý do là ở đâu???
Học ở một trung tâm uy tín nhưng chỉ vác sách đến lớp rồi về quẳng sách đi thì mãi mãi chả khá được.

Với kinh nghiệm bản thân, tớ khuyên bạn nên nghe nhiều, đọc nhiều, giao tiếp nhiều. Có những cái chả có ai dạy được bạn mà chỉ có qua trải nghiệm bạn mới hiểu. Ngôn ngữ là một lối mòn, càng đi nhiều nó càng nhẵn, càng êm ái.

Có một điều tớ đảm bảo với bạn, sau khi bạn đọc hết một cuốn tiểu thuyết bằng tiếng Anh (1 cuốn thôi) thì lúc đó "trình" của bạn sẽ lên rất nhiều, bạn hiểu được rất nhiều từ (tớ nói là hiểu từ chứ không nói là thuộc từ).

Còn việc tiếng Anh chuyên ngành thì bạn đừng lo, bạn có gốc rồi thì học đơn giản lắm. Trẻ em nói tiếng Việt sõi rồi mới học được tiếng Việt chuyên ngành. Người ta dạy bạn tiếng Việt trước từ khi bạn còn bé. Đến khi bạn vào ĐH học một chuyên ngành nào đó, bạn chả hề gặp khó khăn gì với những từ chuyên ngành mới.

Chúc chăm chỉ và thành công!!!!

vietnamnetvn
10-10-2007, 18:57
Cảm ơn Bạn rất nhiều,Bài viết rất hay.Xin chân thành cảm ơn!

antigonekimlan
10-10-2007, 20:08
Tôi chẳng biết khuyên bạn như thế nào cho đúng, nhưng tôi có thể chia sẻ với bạn những điều sau. Học IT bạn phải giỏi Toán,anh ngữ giao tiếp, anh ngữ IT, mà quan trọng là có năng khiếu,ham tìm tòi học hỏi, sáng tạo,quan điểm sáng thức dậy thua người ta 1 bước rồi, mới mong có chỗ đứng.Như bạn biết đấy IT phát triển với tốc độ rất nhanh. Bạn tự cân nhắc để quyết định đúng cho tương lai mình. Sai 1 ly đi 1 dặm .

maxstring
10-10-2007, 20:26
Mình năm nay đã 22 tuổi-1 cái tuổi có thể khá lớn nếu như bắt đầu cho việc học lập trình!Ngày trước mình học trung cấp xây dựng,sau khi tốt nghiệp được trường đưa sang Hàn Quốc làm việc(ko phải ngành xd).chỉ còn khoảng 1 năm nữa là mình về VN,nhưng càng ngày Mình càng nhận ra 1 điều,niềm đam mê thực sự của Mình là IT chứ ko phải là xây dựng,do đó Mình có ý định là khi về VN sẽ học tập để thi vào aptech và theo đuổi ngành lập trình mà mình đam mê(Mình có thể và đã từng bỏ ăn bỏ uống bỏ ngủ để mờ mắt bên những dòng code và đoạn mã).Mình vẫn chưa nói quyết định của Mình với gđ vì dường như mọi người vẫn muốn mình theo xd(Mình có ông chú làm gđ cty khá lớn),nhưng thực sự là kiến thức xd của mình đã bị phai mờ gần hết và mỗi lần mở sách ra thì đầu óc toàn nghĩ về web và code.Chỉ có 1 điều mình thực sự bị hạn chế là khả năng tiếng Anh quá kém(vì cấp 3 học tiếng Nga).Mình có quyết tâm là sẽ theo học tiếng Anh trong 1 năm trước khi về và khi về sẽ cày tiếp và sẽ thi vào aptech để học và theo đuổi nghề này.Xin được hỏi ý kiến các Bạn,với độ tuổi 22 mà bắt đầu học tiếng Anh và theo đuổi lập trình liệu có phải là 1 điều quá khó và không thực hiện được,và liệu sau này có đáp ứng được nhu cầu tuyển dụng hay không?Thực sự Mình đang rất đau đầu về quyết định này.Rất mong sự tư vấn của các Bạn!và của những người đã hoặc đang có tư tưởng cũng như hoàn cảnh giống Mình!
Xin chân thành cảm ơn!

Như tôi : 18 tuổi sửa chữa đồng hồ, 21 tuổi vào đại học, 25 tuổi mới tốt nghiệp. Liệu có quá muộn không bạn? Từ chối đam mê chỉ là ngụy biện.....

fameronline
10-10-2007, 21:47
Mình cũng mới chuyển sang học IT mặc dù đã 26 rồi nè. Nhưng có sao đâu, mỗi tuổi có một điểm mạnh riêng mà.
Hãy tự tin bước đi con đường mà mình thích, chắc chắn bạn sẽ thành công!

ngocquang19877
10-10-2007, 21:55
Làm IT thì làm cái nào cũng tệ, nhưng tệ nhất là làm outsource.

nabhi82
12-10-2007, 21:41
Mình sinh năm 82.Đáng lẽ chỉ mất 5 năm học thôi, mình lại mất thêm 2 năm bị đau (viêm gan B ), vị chi là 7 năm, may là mình cũng "bò" ra trường được .Mình cũng chỉ có một chiều cao khiêm tốn 152, và nặng 44.5kg thôi.Mình cũng thấy là mình không hợp lắm với công việc mà mình sẽ đi làm , chủ yếu ở các khu công nghiệp,hoặc xa thành phố ,có thể làm ca và nghe tiếng máy móc va chạm cả ngày v...v.

Mới đây mình vừa thi vào Aptech , đậu rồi ,tuần đến là đi học .Đôi lúc trong đầu vẫn trổi dậy một xíu "buồn tiếc", nhưng sẽ chỉ là thoáng qua .

Vốn ngoại ngữ của mình cũng chỉ "tí tẹo" thôi , mình sẽ học từ từ nhưng phải tiến bộ nhanh , tất nhiên phải yêu nó mới được .Mà thằng ngoại ngữ ở thời này quả thực là VIP sống còn.Ngoại ngữ tốt thì ta biết được thật nhiều .

Chúc bạn thành công , và chúc các bác các cô khác >25t cũng sẽ thành công nhé.

baba1988
14-10-2007, 07:46
đúng là còn đam mê thì vẫn còn đi học được,nhưng nên quyết định cho kĩ,các bác ko phải kiếm tiền để sống hay sao mà cứ học riết từ chỗ này qua chỗ khác vậy.Lãng phí thời gian và tiền bạc quá

UNGDIX
14-10-2007, 08:48
Làm về IT bề ngoài có vẻ hào nhoáng, nhưng ở VN nói chung là cực.

froheart
17-10-2007, 20:11
đừng.................................

anhai
08-12-2007, 03:38
Xin chân thành cảm ơn!
MÌnh cũng là dân xây dựng nè,nhưng mình khác bạn, mình học những 5 năm lận,giờ ra trường đi làm mình thấy chán nản kinh, vì đã ko học đúng ngành mình thích, làm xây dựng mà cứ lo đọc sách tin học, sách vở chuyên môn chả lo trau dồi gì cả, làm cái ngành mà chả có 1 chút đam mê thì khó giỏi lắm, đôi khi cứ nghỉ giờ mà được làm IT thì thích biết bao. Hiện giờ mình cũng có tư tưởng giống bạn, nhưng đi học thì bạn cũng phải tính đến chuyện công việc, bạn phải thực tế lên một chút, mình nghỉ nếu bạn muốn theo đuổi đam mê thì trong thời gian học bạn vẫn làm xây dựng, bạn có thể học thêm vào ban đêm, đảm bảo cho tương lai sau này lỡ học ra mà ko xin được việc còn có cái mà nuôi thân. Mà xin được việc thì mức thu nhập phải khá hơn nghề xây dựng bạn đang làm, bạn cũng lớn rồi, cũng cần tính đến chuyện sau này có nuôi nổi vợ con ko nữa chứ, có thể bày giờ bạn chưa nghỉ đến điều đó nhưng khoảng 2-3 năm nữa bạn sẽ ko thể ko nghỉ đến nó. Hiện giờ mình cũng suy nghỉ có nên đi học IT ko, vừa làm vừa học, mình cũng muốn chạy theo niềm đam mê của mình, mà giờ mình học là dạng như đầu tư, vì bạn biết đấy, học IT rất đắt, học ra mà chả xin được việc thì coi như vứt 1 mớ tiền, thời gian, công sức...Bạn nên suy nghỉ kỹ trước khi đưa ra quyết định cuối cùng. Chúc bạn may mắn.