PDA

View Full Version : Cấu hình RAID khi Server đã cài đặt xong hết rồi

chienbinh12
08-10-2007, 10:52
Em mua một con Rack Server của Intel, có hỗ trợ RAID 1, Khi bắt đầu sử dụng thi không cắm ổ làm RAID1, bây giờ server đang chạy ngon lành thì em cắm thêm 1 ổ làm RAID1 thì có vấn đề gì không các bác ( em cài Linux)

DigiPower
08-10-2007, 13:54
Rất tiếc là bạn phải quay ra BIOS vào phần thiết lập RAID để cấu hình và build array RAID đó lên. Và tất nhiên mọi thứ đang có sẵn trên HDD của bạn sẽ mất sạch. Sao lưu lại toàn bộ ra ngoài trước khi làm.

"Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng"

chienbinh12
08-10-2007, 14:04
Rất tiếc là bạn phải quay ra BIOS vào phần thiết lập RAID để cấu hình và build array RAID đó lên. Và tất nhiên mọi thứ đang có sẵn trên HDD của bạn sẽ mất sạch. Sao lưu lại toàn bộ ra ngoài trước khi làm.

"Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng"

Ặc, thế thì nguy quá, có cách gì mirror toàn bộ hệ thống mà không phải cài đặt lại không bác?

linhkiengiasi
08-10-2007, 18:18
Hết cách rồi chienbinh12.

Cơ chế RAID bạn phải setup từ ban đầu tại Bios thôi.

Thân.

chienbinh12
09-10-2007, 14:07
Mình đang tìm hiểu xem cấu hình RAID trên OS có ổn không? Mình sử dụng Debian. Ai có kinh nghiệm về vấn đề này chia sẻ với

tenden
09-10-2007, 14:13
Vẫn có thể làm RAID1 khi đã cài hệ điều hành Linux rùi. Bạn hãy tham khao trên 1 so website về Linux. Mình có thể tham khảo và làm qua rùi nhưng do đi làm mình ít đụng tới Linux nên cũng quên rui. :D

DigiPower
09-10-2007, 18:02
nếu bạn làm trên OS có sắn thì chỉ là SoftRaid chứ không tận dụng được HardRaid có sẵn trên mainboard (cũng cần kiểm tra trước là chipset của RAID đó có được Distro Linux bạn đang xài nó hỗ trợ ko.

Không phải ko có cách nhưng sắc xuất "tiêu tùng" thì cực lớn. Tốt nhất là làm kiểu ăn chắc mặc bền.