PDA

View Full Version : ai biết cho mình hỏi cách mount ổ cưngd trên linux

bachonlinevn
11-04-2003, 14:55
Mình cài winxp NTFS cùng với linux 8.0 trên một máy mình muốn khi mình dùng linux mà có thể truy xuất được giữ liệu trên ổ NTFS của Winxp

ai biết chỉ giúp nhé
Thanks

chipchipzzz
11-04-2003, 17:13
mount -t vfat /dev/hda1/mnt/cdrive

Mount đĩa cứmg như một hệ thống file VFAT & định nghĩa là cdrive trong thư mục /mnt

Bri-Dennis
12-04-2003, 08:53
Có thể làm vậy được sao anh chip ??? hix, phải thử ngay mới được

Bri-Dennis
12-04-2003, 15:00
Hông được anh chip ơi :P, em lam thử tran 7.3 hông chịu

thanh_dn
13-04-2003, 00:04
Cau hoi thu vi day, Kernel 2.4 không support mount NTFS default, bạn phải dịch lại nhân của Linux Kernal với option hỗ trợ NTFS, tôi chưa lam thử nhưng bạn có thể vào Redhat.com, hay Linux.org, linuxjournal.com để xem
Chuc may mắn.

coolman
14-04-2003, 00:06
Mình đã nói khá chi tiết trong bài này : Mount in Linux, problem help ???????
Chúc thành công

Harry
15-04-2003, 13:45
trước tiên phải xem máy của bạn co cấu hình nhw thế nào, bằng cách dùng lệnh: cat /etc/redhat-release ( có thể sẽ là Red Hat Linux release 7.3 (Valhalla))
sau đó xem kernel bằng lệnh: uname -r
rồi mail cho tôi: Storm_cat174@yahoo.com hoặc vô trang http://linux-ntfs.sourceforge.net/info/redhat.html để download file *.rpm về biên dịch lại. chắc chắn sẽ được. (tôi đã làm rồi).
Chúc thành công.

chuotluoi
23-04-2003, 01:52
Thiệt chán mấy chú quá!!!!!!!
Muốn mount NTFS thì phải biên dịch lại nhân
Muốn biên dịch nhân thì vào man và doc trong máy mà xem thử
Nhân linux dùng biên dịch có sẵn trong thư mục của kernel, trong trường hợp không có thì dùng đĩa cài đặt search ra rồi cài vào, chẳng cần tốn tiền internet đặng "gửi mail" cho nhau hén, để dành tiền đó để vào mấy trang web linux đọc thêm chút đỉnh hén
:-/

chuotluoi
29-04-2003, 00:57
Ơ chú này hỏi ngộ nhỉ?!?!?!
Kernel thì *nix admin nào mà chả biên dịch được?!?!?!:-/
Gửi là gửi thế nào?!?!? Không tin thì........cũng phải chịu hén!!!:-/