PDA

View Full Version : 15 giây thì kêu tiếng bíp !!!!????

ngothuaan
06-10-2007, 03:01
Máy tôi dùng 2 HDD, cách đây 2 tháng tôi có thói quen tắt máy bằng cách nhấn và giữ nút power 3 giây rồi nhả ra... do đó không biết thế nào giờ máy khởi động chậm, hay bị treo, vã lại điều đáng chú ý là tiếng kêu bíp bíp phát ra từ HDD, trung bình cỡ 15 giây là kêu 1 bíp ... đôi khi kêu 5,6 tiếng bíp liên tục.

Xin mấy anh cho hỏi HDD tôi liệu bị gì ? có sửa chữa bằng phần mềm nào được không ? Cảm ơn.

khoinguyen1407
06-10-2007, 10:17
Bạn có chắc chắn là HDD phát ra tiếng bíp ko? Nếu có thì HDD của bạn là hàng "hiếm" đó :D, nếu máy khới động chậm, hay bị treo thì bạn kiểm tra lại phần cứng xem, có bị lỗi phần nào ko? Nếu không tìm thấy lỗi thì cài mới lại từ đầu xem, và đừng tắt máy như cách đây 2 tháng là được :))

blackcactus
06-10-2007, 10:52
bạn khởi động như bình thường, chờ cho Win test ổ cứng xong đừng nhấn gì cả, nhưng khi tắt máy đừng tắt nóng nữa.

ngothuaan
06-10-2007, 14:57
thật tình tôi cũng không rõ tiếng bíp phát ra từ đâu nhưng tôi thấy đèn của HDD cháy liên tục chứ không chớp chớp ...
Vậy máy tôi vẫn bình thường sao ? cài mới lại win sẽ mất tiếng kêu chứ ? và tôi cũng không hiểu tiếng bíp đó phát ra từ đâu :(

lqkhoi
06-10-2007, 16:09
Bip bip phát ra từ mainboard. Thông thường khi bị thiếu nguồn. Nên dùng mấy chương trình test máy để test lại xem coi nguồn có cấp đủ hay không ?

pop1989
06-10-2007, 20:42
Khi bi thieu nguon thi no se gay ra hien tuong die. Nhung voi truong hop cu sau 15s thi phat ra tieng bit thi hoi kho hieu day. Tot nhat la ban cu thu cai win vao 1 o cung khac di.(Nen teset = HDD 4.3 vi giá rẻ)

ktvnguyenchien
06-10-2007, 20:58
Bạn có chắc chắn là HDD phát ra tiếng bíp ko? Nếu có thì HDD của bạn là hàng "hiếm" đó :D, nếu máy khới động chậm, hay bị treo thì bạn kiểm tra lại phần cứng xem, có bị lỗi phần nào ko? Nếu không tìm thấy lỗi thì cài mới lại từ đầu xem, và đừng tắt máy như cách đây 2 tháng là được :))

Ổ SAMSUNg ( chính hãng) mà tắt kiểu của bạn ấy thì die là phải.
Còn ổ cúng kêu tôi gặo cũng ko dưới 5 con ( kêu như lỗi RAM)nhưng kêu là die, hết chạy luôn.

user_84_gialam
23-03-2008, 23:17
HDD nó kêu "rẹt rẹt" chứ có kêu "pip pip" đâu bạn, "pip" là tiếng kêu phát ra từ main, "rẹt rẹt" nó phát ra từ HDD, đính chính lại đi bạn.