PDA

View Full Version : Giúp mình kết nối dữ liệu!!!

do bach thang
02-10-2007, 09:49
Ai có thể giúp mình kết nối dữ liệu từ xa được ko? Giống như kết nối vào mạng LAN vậy, mình biết giao thức VPN để kết nối dữ liệu, nhưng VPN khả năng kết nối cùng một lúc nhiều người không ổn tý nào. Nếu có giao thức tương tự như VPN mà kết nối nhiều người cùng lúc mong các bạn gửi tài liệu cho mình học hỏi.
Xin cảm ơn!!

tsmt971@yahoo
02-10-2007, 19:00
Không biết ý của bạn thế nào? Là muốn tìm hiểu về giao thức hoạt động của nó hay là chỉ cần dùng để truy cập từ xa. Nếu muốn để truy cập từ xa thì mình nghỉ có thể dùng Hamachi de làm cũng được. Hồi trước mình hay dùng để một nhóm người ở những nước khác nhau có the truy cập và chơi game cùng nhau (StarCraft, WarCraft). Bạn có thể tham khảo ở link sao đây:
http://vietnamnet.vn/cntt/2007/01/654796/

Hy vọng là thông tin có ích cho bạn.

do bach thang
03-10-2007, 09:50
Thật sự cảm ơn bạn. Mình đang cần tìm hiểu về việc liên kết từ xa giống như giao thức VPN vậy. Vì mình đang cần thiết lập mạng ảo riêng như VPN, kết nối từ xa, hoạt động như mạng LAN. Mình muốn kết nối từ xa để sử dụng chương trình chung cho 2 văn phòng, nếu sử dụng VPN với đường truyền hiện tại thì có lẻ chương trình chạy rất chậm, sử dụng đường truyền riêng thì chi phí lại quá cao, chính vì vậy mình muốn tham khảo các ý kiến về vấn đề kết nối từ xa như sử dụng mạng LAN.
Mình chưa biết tính bảo mật của chương trình Hamachi như thế nào? Liệu có đảm bảo ko bị lấy dữ liệu hay ko? Mình đọc chtrinh Hamachi thấy cũng hay, nhưng chưa thử, và vẫn ngại tính bảo mật, vì cũng có thể họ biết và truy cập như mình, liệu ai còn giải pháp cho mình tham khảo thêm ko? Mình sẽ thử Hamachi trước đã.

embetapdoc
03-10-2007, 14:11
Mua con VPN (planet, Dlink, Linksys, vigor)nó hỗ trợ kết nối VPN Site to Site, nếu cần tốc độ cao thì dùng loại có 2 hoặc 4 cổng WAN ấy (mỗi cổng WAN dùng 1 line ADSL)nếu tại địa phương nơi đặt các văn phòng có kết nối SHDSL thì dùng nó tốt hơn ADSL.

thao_nguyen
04-10-2007, 19:05
mình rất quan tâm vấn đề này. Mình đã thử cài đặt Hamachi nhưng nó cứ báo lỗi. minh đã làm theo hướng dẫn mà vẫn lỗi và số IP cứ là 0.0.0.0
có thể giúp mình cụ thể hơn không? Thanks

do bach thang
05-10-2007, 09:02
Mua con VPN (planet, Dlink, Linksys, vigor)nó hỗ trợ kết nối VPN Site to Site, nếu cần tốc độ cao thì dùng loại có 2 hoặc 4 cổng WAN ấy (mỗi cổng WAN dùng 1 line ADSL)nếu tại địa phương nơi đặt các văn phòng có kết nối SHDSL thì dùng nó tốt hơn ADSL.

Nói vậy thì mình thuê 4 đường truyền ADSL hả? Có chắc là site to site tốt chứ? Việc kết nối dữ liệu ở xa là quan trọng, mình cần giải pháp tốt để thực hiện. VPN nếu truy cập 3 máy trở lên sẽ nghẽn mạch, rất ì ạch.
Mình muốn thêm các giải pháp, ai có thể giúp được không?lol

Bui Quoc Tuan
05-10-2007, 09:46
Kết nối Site to Site là lựa chọn hợp lý nhất đó bạn, còn dùng Hamachi thì không thể tốt bằng vì nó cũng chỉ là 1 phần mềm thứ 3 nên đâu thể bằng cách khi ta xây dựng một đường hầm riêng cho các chi nhánh đó nối kết với nhau hả bác. Mà khi bác xây dựng hệ thống đó tính bảo mật rất cao, bạn nên tìm hiểu và xây dựng nó đi very good đó.

do bach thang
09-10-2007, 14:43
Oh. Cám ơn bạn. Mình sẽ xây dựng VPN vậy. tại vì đường truyền ở VN còn kém lắm, nên việc truy cập cùng lúc mình sợ sẽ bị nghẽn, hôm mình có xem thử kết nối của một máy con vào server ở ngoài rồi, có lúc vào có lúc lại không. Mình sẽ làm cách site to site xem sao.