PDA

View Full Version : [Q] Địa chỉ động và địa chỉ tỉnh ?

dangtung
02-09-2002, 18:05
Chào các bạn.
Mình thiết lập một phòng net khoảng 10 máy.
Đầu tiên mình thiết lập mạng Lan trước.
Nhưng có một điều là:
Khi tất cả đều đặt chế độ cấp phát IP động thì mạng Lan "thông", hoạt động tốt. Tương tự nếu tất cả đều gán địa chỉ tĩnh thì mạng Lan hoạt động tốt.
Tiếp theo là phần share internet, mình dùng wingate 4.3.0 (Vì nghe bảo nó ổn định), trước lúc cài Wingate cho máy làm server theo hướng dẫn, ,mình đổi tất cả các máy con thành cấp pháy IP động. Còn máy server là IP tĩnh (192.168.0.1) và subnetmark là: 255.255.255.0
Thế là mạng Lan trục trặc. Cụ thể là các máy con thì thấy nhau. Còn máy server thì không thấy máy con, chỉ thấy mình nó. Dùng lệnh ping từ các máy con đến máy chủ không được. (Đã khai báo toàn bộ chung một Workgroup: TC ). Tất cả đều dùng Win98.
Không biết thiếu phần nào hay thiếu cấu hình gì mà mình loay hoay cả tuần rồi không được (Mình ở Tỉnh Đồng Nai).
Xin các bạn chỉ giáo thêm.
Mình thắc mắc không biết là trong một LAN, cùng một workgroup một nữa IP động còn một số IP tĩnh có được không?
Xin cảm ơn.

kuni
11-09-2002, 10:40
bạn khai báo ip tỉnh cho may server
còn các máy con bạn phải khai báo default gateway la ip cua server

dangtung
23-09-2002, 10:36
Về nguyên tắc thì phòng Net có thể dùng địa chỉ tĩnh cho các máy con được phải không? Dùng lớp: 192.168.0.x (x là số máy)
Thế nhưng mình đổi qua IP tĩnh là không chat được. Buộc mình phải đổi qua IP động. Xin các bạn chỉ thêm. Xin cảm ơn.

Xiển Bột
23-09-2002, 16:40
trước tiên bạn thiết lập mạng LAN như sau (IP tĩnh)

1. Máy chủ gán IP 192.168.0.1 (nên cài Win2000Server), k cần dùng DHCP SERVER. Subet Mask 255.255.255.0 (ai cũng biết) lol
Trong mục network (local area connection) chỉ cần 3 thành phần:
- Client for Microsoft networks
- File and Printer Sharing for Microsoft networks
- Internet Potocol (TCP/IP).
K cần thêm các thành phần nào khác, bạn chỉ nên ADD thêm khi có nhu cầu. Modem nên là US robotics
2. Các máy con: cho dù win gì cũng dzị tuần tự thiết lập cho các máy 192.168.0.2/3/4 ..... cứ đếm lên tới khi nào hết máy thì thôi. Định Gateway và DNS của từng máy con là địa chỉ IP của máy chủ: như trong trường hợp này là 192.168.0.1. Vậy là Ok
3. Nhớ gỡ bỏ các chương trình share internet khác trước khi cài Wingate (k thôi sẽ đụng tùm lum)
4 Khi cài Wingate chỉ nên dùng Wingate 4.3 hoặc 4.52:nhớ cài thêm thành phần ENS: chức năng NAT của Wingate như vậy mới có thể voice và webcam được vì mình thiết lập địa chỉ IP tĩnh (mình đã thử rồi, chạy rất Ok, WebCam,voice chat rốt tốt). Xem thêm hình mình gởi kèm theo

Bạn có thể xem thêm trong trang web này

www.netcenter-vn.net/hotrokt/list.cfm?QuestionID=534
www.netcenter-vn.net/hotrokt

Xiển Bột
23-09-2002, 16:43
Hình trên là của phần mềm WinProxy, hoạt động tương tự Wingate.

mà Winproxy thì hơi khó tìm ****** key. Mình chưa tìm được, bạn nào tìm được cho mình nha

BATUNG79
03-10-2002, 14:00
****** Key của Winproxy :(http://www.cracks.am) có tất cả ****** cua winproxy (3.0 4.r )va wingate (4.0- 4.5.2).
bạn chỉ cần đánh vào winproxy hay wingate thì bạn sẽ tìm dc số ****** nhiều lằm đó chào bạn.

dangtung
03-10-2002, 23:17
Mình dùng Wingate 4.42 trong CD LH đã có ***** mà sao không có dịch vụ SMTP? hay là tại mình khi cài wingate trên server mình không chọn custom để add thêm dịch vụ SMTP vào?
Mục đích của mình là muốn dùng OE trên máy con. Nhưng hiện tại làm vẫn chưa được.
Xin các bạn chỉ giáo cho.
Xin cảm ơn

Xiển Bột
04-10-2002, 09:51
To batung79: cái trang đó carck mà bạn đưa mình đã lùng sục trước khi post lên hỏi ******, Bột đã thử rồi chỉ dùng được 30 ngày. -:rolleyes:

To dangtung: Muốn gởi và nhận mail bằng OE trên máy con có 2 cách sau:
1/ Khi cài đặt nhớ chọn chế độ Custom để Install 2 dịch vụ SMTP Proxy và POP3 Proxy nhớ gõ luôn thông số nhận và gửi cho 2 dịch vụ này. Nếu đã lỡ cài mà chưa có dịch vụ thì vẫn có thể Add thêm dịch vụ như thường. Còn k thì cách đơn giản nhất là gỡ WinGate ra và cài lại. Trên các máy con, trong Server Tab mục In Mail và Out Mail gõ IP address của máy Server (running WinGate).

2/ Khi cài đặt cũng vẫn chọn Custom bỏ hết các dịch vụ, chỉ Install ENS (chức năng NAT của WinGate chạy như một Router). Trên các máy con. định DNS và gateway là IP máy chủ, trong Server Tab mục In Mail và Out Mail gõ thông số gởi và nhận mail của địa chỉ mail mà ISP cung cấp cho bạn. Cứ đọc 2 cái link mà Bột đã đưa ở phần trên, rất đơn giản và dễ sử dụng, chỉ cần đọc kỹ là OK. Thân

dangtung
04-10-2002, 13:53
Mình đã lấy được ***** từ http://www.cracks.am rồi. Xin cảm ơn.
Mình cũng đã dùng được OE từ máy con rồi, xin cảm ơn.
Nhưng mạng vẫn hay bị đá vào buổi chiều. Vất vả quá bà con ơi.
Đêm ổn định thì không ai vào. Ngày có người vào lại hay trục trặc.
Vấn đề này mình cũng có trao đổi trên diễn đàn này, bên mục: Lan-Wan, tiêu đề: "giá làm phòng nét", xin các bạn xem để biết :" Cơm áo không đùa với khách thơ"
Mong những người đã từng bị như mình chỉ giáo thêm.
Xin cảm ơn các bạn

Xiển Bột
04-10-2002, 14:35
Bột nói là ****** của WinProxy kìa, còn WinGate thì nhiều.

longmvc
17-07-2003, 03:00
Một kinh nghiệm xương máu cho thấy vừa làm ăn vừa học hỏi là phải trả giá đắt cho học phí. Qua chủ đề sharing Internet Connection tôi có một chút kinh nghiệm gửi DANGTUNG để tham khảo coi:
- server: Cài winXP pro bản SP1
hay cài Windowns server 2003 (chon option A)
- Máy con cài gì cũng được.
* Sau khi cài xong phần mềm cho cả hệ thống máy con và máy chủ (không cần quan tâm LAN hay internet vội)- máy con phải logon vào cùng một tên với máy chủ như là "admin" chảng hạn. tiếp đến tạo một deal-up cho máy chủ dùng chức năng sharing của win -> mặc định win sẽ set IP cho máy chủ la 192.168.0.1 nếu suôn sẽ thì đến đây là OK rồi bạn không cần bận tâm bất cứ vấn đề gì nữa. Chắc chắn nếu phần cứng của bạn không có vấn đề gì thi 100% máy của ban đều internet và LAN OK.
* trong trương hợp này theo kinh nghiệm thì server phải được khởi động đầu tiên và tắt cuối cùng.

Cái được o đây là bạn dùng 100% là MircroSoft. mà MS thì là NumberOne rồi. Tất cả các phần mềm như YM Mirc.....khác không phải set gì hết.
Nếu máy nào set IP la tĩnh thì ko vào được Internet.

Chúc thành công.
Mail to: longmvc@yahoom.com

trieuvcb
22-07-2003, 17:09
Đừng sử dụng Wingate, xưa lắm rồi tim bản ISA server cài vô duyệt web như gió, khi cài thắc mắc thi mail : trieulq.cm@vietcombank.com.vn