PDA

View Full Version : LAN card có ảnh hưởng đến tốc độ internet ?

XauTinh
01-10-2007, 10:06
Trước đây mình xài laptop, kết nối internet nhanh lắm. Nhưng kể từ khi qua xài máy bàn thì mình thấy nó chậm quá mặc dù dùng chung line ADSL. Cho mình hỏi card LAN có ảnh hưởng gì không vậy ? Mình thấy có nhiều giá khác nhau, không biết cái mắc tiền có thêm chức năng gì ?

nino
01-10-2007, 18:53
Trước đây mình xài laptop, kết nối internet nhanh lắm. Nhưng kể từ khi qua xài máy bàn thì mình thấy nó chậm quá mặc dù dùng chung line ADSL. Cho mình hỏi card LAN có ảnh hưởng gì không vậy ? Mình thấy có nhiều giá khác nhau, không biết cái mắc tiền có thêm chức năng gì ?

LAN card tốc độ giờ cũng bèo lắm là 10Mbps, loại cao hơn là 100, rồi 1G. Còn tốc độ của line adsl của bác bao nhiêu thì bác biết rồi, vì vậy theo mình nghĩ LAN card không phải là nguyên nhân, có chăng do máy bàn của bạn có vấn đề (virus chẳng hạn) hoặc tốc độ đường truyền lúc bạn online bằng máy bàn lúc đó khác với lúc bạn online bằng máy xách tay. Không biết vậy có đúng không, bác nào biết chỉ giáo thêm cho em út học hỏi.

dinhdoanpt
01-10-2007, 19:03
mạng lan ko liên quan gì cả. theo mình biết thì máy bạn có chút vấn đề về virut , bạn hãy dùng phần mềm diệt viruts mạnh nhất để quét hoặc DM lại ổ cứng lại là ok ngay mà. đó là cách dùng trong trường hợp đường truyền của bạn đang ổn định nha.