PDA

View Full Version : Chủ đề đăng lâu rồi mà sao ko có ai trả lời vậy!!

Giaoit
30-09-2007, 16:32
May quá, em có mấy thắc mắc về HDD mà chưa có chỗ hỏi:
1. cái vấn đề firmware thì em cũng có đọc lâu lâu rồi nhưng em chưa hiểu là: BIOS hệ thống dùng cách định địa chỉ theo chế độ LBA thì không thể đọc được vùng SA, vậy các thiết bị chuyện dụng sử dụng cách định địa chỉ ntn để truy xuất vào đó.
+ Hôm nọ em kiếm được một phần mềm: HDD firmware repairer version 2.0 cho ổ Maxtor 541DX, có phải cái thằng này có thể sửa được các modul sử trong SA hay ko (phần mềm này chạy trên DOS củadụng cách định địa chỉ BIOS hệ thống thế thì làm sao mà truy cập được vào vùng SA chứ…???)
2.Còn cái vấn đề bad sector thì quả thật em thấy "lắm thầy nhiều ma" quá, có quá nhiều cách giải thích khác nhau (kể cả bài viết lẫn các câu trả lời của các bạn trên các diễn đàn). vậy em mong bác hddlab giải thích giùm
2.1 bad sector loại logic là bad về mặt từ tính, em muốn hiểu rõ bad đó là ntn, các sector đó bị lỗi về mặt từ tính hay bị mất khả năng từ tính của nó? Nó xảy ra khi nào và làm thế nào để biết được là bad từ tính (để phân biêt với bad vật lí)
2.2 tương tự đối với bad vật lí là ntn? bản chất của các sector bad vật lí này là thế nào?
2.3 bad vật lí có thể sửa được hay ko?
2.4 Đối với phần mềm HDD Regenerator có tài liệu nói là nó chỉ sửa được các bad logic nhưng lại có tài liệu khác nói như sau:
“HDD Regenerator v1.51
Program features
* Ability to detect physical bad sectors on a hard disk drive surface.
* Ability to repair physical bad sectors (magnetic errors) on a hard disk surface.
* The product ignores file system, scans disk at physical level. It can be used with FAT, NTFS or any other file system, and also with unformatted or unpartitioned disks.
* Bootable regenerating diskette allows starting regenerating process under DOS automatically.
* Bootable regenerating CD can be created from the program and used to automatically start regenerating process.”

Vậy thì phần mềm này có thể sửa được bad vật lí hay ko, hay chỉ sửa đc các bad logic mà thôi?
2.5 Nếu HDD Regenerator có thể sửa được bad logic thì quá trình sửa đó như thế nào? Có phải nó có thể sửa được tất cả các sector bị bad logic hay ko?
2.6 Nếu HDD Regenerator có thể sửa được bad vật lí thì quá trình đó diễn ra như thế nào? Có phải là nó lấy các sector dự trữ đắp qua cho các sector bị bad ko? Và liệu nó có thể sửa được hết các sector bad vật lí ko?
2.7 Em hỏi về quá trình Format cấp thấp: hầu hết các tài liệu đều nói là Format cấp thấp là quá trình định dạng lại các sector, track, thêm các ID cho sector, track…và lấy các sector dự phòng thay cho các sector bị bad. vậy quá trình thay thế đó là ntn bởi vì các sector thì ko thể thay đổi được vị trí, thì em nghĩ quá trình thay thế này là quá trình đánh số lại các sector và các sector bad sẽ bị loại bỏ. điều đó có đúng ko ạ?
2.8. Hiện nay số lượng các sector dự phòng cho các HDD là khoảng bao nhiêu?
2.9 Có tài liệu nói là các bad sector dạng logic hoàn toàn sửa được bằng cách là xoá triệt để dữ liệu ví dụ như format cấp thấp. điều đó có đúng ko?
3. Câu hỏi cuối cùng của em là: Khi partition table bị lỗi thì ko thể Fdisk được (kể cả dùng Fdisk trên DOS hoặc Pqmagic…) điều đó có đúng ko?
--> Có thể có câu hỏi hơi thừa hặc hơi lằng nhằng nhưng cái chính là em muốn hiểu rõ về bad logic và bad vật lí, cách phân biệt chúng, Tìm hiểu xem quá trình Format cấp thấp và phần mềm HDD Regenerator có thể sửa được bad logic hay bad vật lí và chúng sửa như thế nào? Rất mong anh hddlab giải thích giùm vì em đã tham khảo khá nhiều tài liệu mà vẫn cảm thấy ko ổn trong cách hiểu của mình

xuanthu1326
01-10-2007, 22:17
Một topic hoàn hảo, quá vĩ mô, rất mong HDDLab trợ giúp để Mr. GiaoIT và toàn thể member hiểu sâu hơn về HDD

hddlab
02-10-2007, 12:09
Vì công việc quá nhiều nên hôm nay mới trả lời được, mong các member thông cảm. HDDLABVN xin trả lời chung cho các bạn như sau:
1.0 Em có thể hiểu khái quát là các thiết bị máy tính thông thường chỉ mở được một cánh cửa, nơi có các địa chỉ LBA còn các thiết bị chuyên dụng thì có năng lực mở thêm cả cánh cửa có chứa các UBA của SA.
1.1 Soft HDD firmware repair em nói trên là một chương trình demo, công dụng chỉ sửa được các ổ Maxtor dòng tên mã bắt đầu là 2B0. Chương trình này chạy trên nền nhân Linux chứ không phải DOS và công dụng của nó cũng hạn hẹp, chỉ chữa được khi lỗi đĩa xảy ra ở 04 modules của SA. Nếu có trên 30 member yêu cầu, tôi sẽ cung cấp phần mềm này miễn phí và nếu có trên 50 yêu cầu, tôi sẽ viết bài hướng dẫn cụ thể việc dùng phần mềm này.
2.7 Em có thể hiểu một cách khái quát, Low level Format tương tự việc làm móng cho ngôi nhà, để rồi sau đó các lệnh fdisk, format, copy...mới có thể có hiệu lực trên ổ đĩa đó. Em đã hiểu sai khi đọc tài liệu về quá trình format cấp thấp: không có sector hay track nào được thêm hay bớt khỏi ổ đĩa, chỉ có cái được dùng và cái không được dùng trong quá trình sử dụng ổ đĩa trên thiết bị máy tính thông thường.
2.8 Không hề có sector nào gọi là sector dự phòng.
2.9 Điều đó là đúng.
3.0 Điều đó đúng nếu module quản lý mục config ổ đĩa bị lỗi, ngoài ra partition table hoàn toàn có thể được tái tạo bởi bất cứ chương trình nào có công dụng như chương trình fdisk.
3.1 Câu hỏi này cũng như các câu hỏi ở trên có liên quan đến bad sector của ổ đĩa cứng là những câu hỏi liên quan đến rất nhiều khái niệm, không thể một vài dòng giải thích là có thể thỏa đáng. Để trả lời các câu hỏi này, cần có khoảng thời gian từ nửa ngày đến cả ngày để sắp xếp thứ tự các khái niệm từ đơn giản đến phức tạp cho các bạn, những người chưa được học chuyên sâu về ổ đĩa cứng, có thể hiểu dễ dàng. Bên cạnh đó đồng thời là việc dùng từ ngữ sao cho dễ hiểu đối với người không chuyên sâu về HDD, đó quả là công việc tốn nhiều công sức và thời gian. Tuy nhiên, nếu có nhiều member yêu cầu thì tôi sẽ viết một bài riêng để trả lời câu hỏi này, còn việc chỉ một vài dòng ngắn gọn trả lời cho qua ở đây thì tôi không muốn vì chúng sẽ gây ra những sự ngộ nhận và những cuộc tranh cãi vô ích như đã từng xảy ra.