PDA

View Full Version : Giúp tui 1 lời khuyên chân thành!

nameless
02-09-2002, 17:27
Các bạn ơi!
Tui có 1 vấn đề nhỏ này,các bạn hãy góp ý giúp tui với!
Chuyện là vậy:
Tui có thằng em bà con,năm nay nó 17 tuổi,nó rất thích học về ngành CNTT nhưng hiện giờ nó không biết phải học cái gì(vì phải học cái gì mà sau này người ta cần).Nó học 3 môn toán lý hóa cũng khá lắm(mỗi môn đều trên 7,5 điểm).Tui thì đang học ở Aptech,nhưng tui không dám khuyên nó học giống tui.Và tui thì cũng chẳng biết nó thích cụ thể chương trình nào.Nhưng tui cảm thấy nó rất chịu học hỏi(nó đang học lóm tui)!
Vậy các bạn giúp tui,cho tui 1 vài kinh nghiệm và hiểu biết của các bạn nhé!Cám ơn các bạn thật nhiều!Xin đa tạ và hậu tạ!

nhuquynh
13-09-2002, 23:33
Theo Q thi bạn hãy khuyên em bạn nên học dể thi vào đại học ngành CNTT nếu có đủ điều kiện tài chính vì những lý do sau đây:

Bằng ĐH là bằng cấp được quốc gia công nhận, trong ĐH bạn được học nhiều môn căn bản trước khi học vào chuyên môn.

Học những certified như : CCNP,CCNA,MCSA,MCSE,MCSD,vvvvv chỉ có tính cách chuyen môn cũa một và tạm thời của một số nhà sản xuất đang nắm giữ thị trường bằng sản phẩm của họ. Certified sẽ phải update thường xuyên mỗi khí nhà sản xuất cho ra đời một hệ sản phẩm mới, thí dụ MCSE của congty Microsoft đã có từ những sản phẩm của hệ Windows NT 3.5, cho đến giờ đã phải update nhiễu lần và Cisco hay những nhà sản xuất khác cũng vậy và điều quan trọng là không được quốc gia công nhận.

Khi ra lam việc lâu năm nếu bạn không có bằng ĐH thì khó lên được những vị trí lãnh đạo trong congty, thí dụ sau khi học CCNP bạn được làm IT trong một congty, 10 năm sau bạn có dầy đủ kinh nghiệm, và có một người khác chỉ có 5 năm kinh nghiệm nhưng tốt nghiệp ĐH CNTT, khi congty cần mở một vi trí lãnh đạo thí dụ như IT Manager, thì họ sẽ ưu tiên nhiều hơn với người có ít năm lảm việc hơn bạn nhưng có bằng ĐH.

Em của bạn khi học xong ĐH vói những kiến thức căn bản đã có sẽ dể dàng học thêm những certified nếu muốn, em cũa bạn có thể vữa học ĐH vừa tham khảo thêm những chương trinh của các certified ( không cần phải thi. miẻn là hiểu) khi ra trường sẽ có cơ hội hơn hẳn những người chỉ có certified.

Thân

Neo
13-09-2002, 23:58
nhuquynh nói đúng đấy bạn,
Muốn đi sâu về nghành IT thì phải có kiến thức cơ sở về IT vững chắc, mà kiến thức này thì phải học ĐH. Certified chỉ hỗ trợ thêm cho việc đi làm thôi

hitlermom
14-09-2002, 08:53
bạn Nam lé học ở Aptech nèo ? PFT hay Sai gòn ? tại dzì tui cũng định dzô Aptech học nè ? theo bạn thì ở đó dạy chuyên sâu không ?

nameless
14-09-2002, 15:07
Các bạn thân!
Tôi cũng như các bạn,đều khuyên em tôi thi vào đại học(nếu thích IT thì thi vào Bach khoa, KHTN hay dan lap Kỹ thuật cũng được).Nhưng có vẻ nó thích học Lập trình viên ở NIIT hay Aptech lắm.Vì nó lập luận rằng:Học xong lập trình nó sẽ đi làm và học tiếp lên đại học.
Bản thân tôi cảm thấy nó cũng có lý lắm.Trước đây tôi cũng có học ngành tin học của ĐH Mở,nhưng đành phải nghỉ đấy,vì 2năm học ở đây tôi chẳng học và làm được gì cả.Những kiến thức hôm nay mà tôi có được(tuy rất ít) là nhờ tôi học ở các Trung tâm và tự học đấy!
Em tôi cho rằng:Học xong 2 năm tại NIIT hoặc Aptech,nó sẽ được liên thông lên học đại học(trường của nước ngoài).Tuy có tốn nhiều tiền hơn nhưng nó hy vọng là nó đi đúng hướng.
Tôi đã bị nó thuyết phục nhưng còn các bạn thì sao?

Hitler móm ơi!Tui đang ở Fpt nè.Còn chuyên sâu hay không thì tui cũng chưa biết(Trình độ tui có giới hạn mà),nhưng nơi này tui thấy hơn những nơi mà tui học trước kia khá nhiều!
Nhưng nghe đâu học ở Saigon vui hơn!

:D :D

hitlermom
14-09-2002, 23:16
thì tui ở Sài Gòn chứ ở đâu , ha.... Thanks