PDA

View Full Version : Thử cùng làm phần mềm

Xuka
30-09-2007, 01:55
Em có ý kiến này, hy vọng đựoc nghe các bác comments:
- Hiện nay doanh nghiệp rất cần những phần mềm này (hay nói cách khác, đây là những phần mềm khá phổ thông và rất nhiều người cần)
+ Accounting - Kế toán
+ CRM - Khách hàng
+ POS - Bán hàng
+ Inventory - Quản lý Kho hàng

Ví dụ về phần mềm kế toán đi:
- Nếu tập hợp được 5.000 doanh nghiệp cam kết mua phần mềm với giá 500k/bản thì có 2.5 tỷ VNĐ (Đại ý là số lượng nhiều, giá rẻ. Có thể là 10k doanh nghiệp xin mua với giá 250k/bản).
- Với 2.5 tỷ, trong vòng 6 tháng, với 10 người có làm nổi một phần mềm kế toán tuơng tự như QuickBooks, hay ACCPAC ko các bác? Em nghĩ là hoàn toàn có thể.
- Cần khoảng bao nhiêu người + bao nhiêu tiền hả các bác?
- Theo em, cần khoảng 5 người rất giỏi về nghiệp vụ (thạo về tài chính, kế toán, luật, thuế), và 5 người giỏi về thiết kế + lập trình. Còn lại cần Sale và Marketing.
- Lương cho 10 bác trong vòng 1 năm, mỗi bác 10M, vậy là ra đi 1.2 tỷ.

Như vậy thì mọi người đều có lợi. Đầu tiên là các doanh nghiệp sẽ có phần mềm chất lượng cao, giá rẻ. Xã hội chắc chắn sẽ tốt đẹp hơn chứ?

Mời các bác vào đâm.

jiSh@n
30-09-2007, 02:51
KO kể những người chuyên về nghiệp vụ, chỉ 5 người mà viết phần mềm doanh nghiệp thì hơi bị liều. Thiết kế hệ thống ít nhất cũng 2 người, 3 người còn lại liệu có thể implement cái thiết kế đó trong 6 tháng hay ko? Lưu ý là những phần mềm mà bạn nêu ko nhỏ chút nào. Cứ cho là kịp đi, thì đội ngũ QA/QC của bạn đâu? Phần mềm doanh nghiệp mà ko ai kiểm soát chất lượng à? Rồi khi sản phẩm hoàn thành thì đội ngũ cài đặt và chuyển giao đâu?

Cái giá bạc triệu, bạc tỷ của các ứng dụng doanh nghiệp ko phải là giá "chặt chém" đâu bạn. Phần mềm cho người dùng cá nhân thì còn có thể giá rẻ chứ dành cho doanh nghiệp mà muốn giá "rẻ như cho" là chuyện không tưởng.

Lúc trước khi FPT chào hàng hệ thống ERP với Imexpharm, bạn có biết cái giá FPT đưa ra là bao nhiêu ko? 1% doanh thu của năm 2006, tức là khoảng 5,4 tỷ VND, một cái giá xứng tầm cho 1 hệ thống ERP dành cho 1 doanh nghiệp tầm cỡ như Imexpharm.

ngocdaothanh
30-09-2007, 23:55
Viết phần mềm thương mại đâu có dễ như làm bài tập ở lớp. Đố bạn biết Microsoft cần bao nhiêu lập trình viên để thay một cái bóng đèn (http://cntt.tv/topics/174).

bete
01-10-2007, 08:22
Microsoft cần bao nhiêu lập trình viên để thay một cái bóng đèn ?

=> tui nghĩ là 3 người : một ngưới cầm chặt cái bóng đèn; 2 người kia công kênh người này lên và đi vòng vòng (để vặn cái bóng đèn vô chuôi đèn) ???

-thân

ngocdaothanh
01-10-2007, 11:59
một ngưới cầm chặt cái bóng đèn; 2 người kia công kênh người này lên và đi vòng vòng (để vặn cái bóng đèn vô chuôi đèn) ???

Câu trả lời cũng hay, nhưng câu trả lời hay hơn đã có link ở post trước rồi mà nhỉ:
http://cntt.tv/topics/174

npkinh
01-10-2007, 17:17
Cách tính như bạn không đâu đơn giản đâu.

lehaithanh
20-10-2007, 09:07
Ý tưởng này cũng không đến nỗi đấy chứ. Theo tôi hiện nay mảng thị trường doanh nghiệp nhỏ và vừa không được các đại gia về CNTT quan tâm đến trong khi các DN này mang lại rất nhiều lợi nhuận và bản thân họ cũng mong muốn có được các hệ thống quản lý phù hợp nhưng phải có chi phí thấp.
Tuy nhiên việc xây dựng một hệ thống ERP đối với một nhóm nhỏ thì hoàn toàn bất khả thi, việc triển khai ERP cho các DN lớn ở VN chẳng qua cũng chỉ là cài đặt, cấu hình và hỗ trợ nghiệp vụ với các sản phẩm đã có như SAP, Oracle...
Nên chăng là chúng ta nên tham gia vào việc phát triển một hệ thống ERP mã nguồn mở nào đó, customize lại cho phù hợp đồng thời cung cấp dịch vụ, hỗ trợ nghiệp vụ cũng đã mang lại nhiều lợi nhuận cũng như lợi ích cho xã hội lắm rồi.
Các bác thử cái này xem sao : http://www.tinyerp.com
Em đã thử nhưng thực sự không phải dân trong nghề triển khai ERP nên vẫn còn mù mờ lắm.

wanderboy
05-11-2007, 23:34
Theo mình, ý kiến của bạn cũng khá hay, và mình cũng đang thực hiện với nhóm bạn thời đại học đây. Cái khó của vấn đề không phải là chúng ta có người làm ra nó hay không, có bao nhiêu người test....vấn đề của dân tin học chúng ta là mù mờ về nghiệp vụ, mỗi công ty thì nó xây dựng hệ thống ERP, CRM...khác nhau. Nếu bạn nào có ý định này cộng với hiểu biết về nghiệp vụ ERP, CRM...hãy liên lạc với mình qua: hieutruc_itd@yahoo.ca. Cảm ơn!

vneye
23-11-2007, 12:18
Tôi thì thấy ý tưởng này ko mang tính thực tế về kinh doanh. Vì sao?

Thứ 1, đã có 1 số đơn vị phần mềm đi trước bạn và có rất rất nhiều những kinh nghiệm thực tế về cả quá trình thiết kế, xây dựng, cài đặt, triển khai phần mềm (ví dụ Lạc Việt với mảng kế toán). Ngoại trừ bạn rước về được những ekip đã từng "sống với lũ" trong lĩnh vực này, còn không thì cam đoan rằng phần mềm của bạn ko thể nào cạnh tranh được (nên nhớ chi phí xây dựng lần đầu sẽ cao hơn rất nhiều so với việc customize các version sau đó).

Thứ 2, phân tích của bạn về đội ngũ xây dựng wá đơn giản so với thực tế (bạn chỉ focus vào 2 công đoạn phân tích và lập trình). ý kiến riêng của tôi thì ko cần đến 5 người chuyên về nghiệp vụ. Như Jish@n nói, làm xong ai là người QC,QA, ai là người training, cài đặt hệ thống, đâu là đội ngũ Support??? Cần biết rằng quá trình triển khai các giải pháp phần mềm doanh nghiệp là 1 quá trình lâu dài và cần có lộ trình cụ thể chứ không phải trong 1 sớm 1 chiều.

Tôi đã từng sa lầy trong 1 team làm việc về mảng này, vài kinh nghiệm đau thương xin chia sẻ. Thân :)

plvsm
23-11-2007, 14:22
Mấy bác tưởng đâu làm ra một phần mềm là đơn giản lắm vậy đó , thử đi rồi biết . Viết phần mềm không chỉ đơn giản là chỉ biết là về IT không thôi đâu , mà còn phải biết nhiều mảnh khác như là liên quan tới business cụ thể là khả năng marketting là điển hình . Người ta thường nhìn cái model thì thấy đơn giản lắm nhưng có nhúng tay vào cáo process của nó mới biết thế nào .Chúc mừng ai có ideas cao đẹp này .

hung170872
25-11-2007, 14:46
Tôi đang có một vào dự án phần mềm, có bạn nào khá về C# 2005 và SQL thì có thể cộng tác để phát triển.

quocsu
17-12-2007, 16:04
Bạn có thể cho đia chỉ liên lạc được không.

wanderboy
20-12-2007, 23:26
Dự án của bạn là gì? đi vào mảng nào trên thị trường hiện nay? làm sao có thể liên lạc với bạn?