PDA

View Full Version : sharing có điều kiện----------------các bác proIT giúp em với

mtprovn
25-09-2007, 22:26
chào các bác.em mới nối mạng lên có một số cái chưa biết mong các bác giúp em đc không??số là phòng em có 4 máy tất cả.nối mạng lan.em muốn chia sẻ dữ liệu cho 1 trong các máy đó, còn các máy khác trong mạng ko thể lấy dữ liệu đc.vậy em phải làm thế nào.em rất mong các bác pro giúp em với.em thank nhiều
máy phòng em đều cài xp pro 2.mong nhận đc chỉ giáo của các bác

Mr KOP
25-09-2007, 22:42
bác nói khó hiểu quá
mình có 1 phương án này mỗi máy bác cho 1 user hiện hành khác nhau, pass khác nhau. Bác đứng từ máy đặt vd là máy 1 lấy dữ liệu ở máy 2 thì dùng UNC truy cập nhập đúng user name và pass thôi

tran_phong
26-09-2007, 11:26
như vầy:
Bạn tạo 1 acc mới tên là user( hay đại loại là 1 cái tên của người sử dụng cái máy mà bạn muốn chia sẻ) và đặt pass luôn nha.
tất cả các máy khác khi vào máy bạn đều phải gõ username và pass cho nên bạn chỉ share cái thư mục chứa dữ liệu đó với permission:
Acc user được quyền như thế nào là tùy bạn
Acc Admin(hoặc là acc bạn đang sử dụng trên máy bạn) được toàn quyền thao tác
Remove nhóm Everyone ra.
Sau đó bạn cung cấp tên và pass của acc user cho người bạn của bạn để họ có thể sử dụng dư liệu mà bạn muốn share.

Bài này sau 12 tiếng tôi sẽ dời qua bên mục LAN-WAN

Good luck

mtprovn
26-09-2007, 12:25
hix hix.bác Mr KOP ơi thank bác nha.nhưng có một cái em ko hiểu,hay chính xác là ko biết:dùng UNC truy cập:là kí gì vậy hả bác.bác có thể nói rõ hơn đc không.chứ như vậy thì bó tay thật bác à.
làm thế nào để bật cái unc lên và truy cập hả bác
giúp em cái nha
thank cái nha

congchuabaohan
26-09-2007, 13:39
mtprovn ơi! Tôi nghĩ bạn nên làm theo tran-phong hay hơn! Cách này đơn giản và hiệu quả!
Còn nếu bạn muốn làm theo Mr KOP thì UNC đó là phần mềm dùng để truy cập từ xa! Mà hình như nó là UVNC phải không Mr KOP?