PDA

View Full Version : [Q] hoc assembly

letdoit
08-04-2003, 02:53
Mình đang có thắc mắc là ngôn ngữ assembly người ta thường gọi mà ngôn ngữ máy PC, lower level có đúng không. C++ and java là high level.

Thế tại sao mình phải học assembly không, tại sao mình ít thấy ai đề cập tới ngôn ngữ này vậy, hay là nó đã trở nên lạc hậu?

Các ban cho mình lời khuyên có nên học assembly hay không?

puppy
09-04-2003, 14:33
Học assembly để biết máy tính hoạt động như thế nào. Nhưng nó rất khó học. Ngoại trừ học để thi.
:D

Nói đùa thôi học assembly rất hay. Nhưng nếu để viết chương trình cho PC thì không cần assembly viết bằng các ngôn ngữ khác thì dễ hơn nhiều. Assembly chỉ dùng để viết điều khiển phần cứng thôi.

FNEEIHANH2H
19-04-2003, 16:24
Cần phải học gì trước khi học assembly không để hỗ trợ ????

trannam136
19-04-2003, 19:46
Nếu bạn biết trước một chút về phần cứng máy tính thì rất tốt ngoài ra thì không cần gì cả vì Assembly là cơ bản nhất, ngôn ngữ bậc thấp rồi.
Tại mọi người thấy nó là ngôn ngữ biên dịch ( Gõ dòng lệnh nào chạy dòng đó ) và giao diện xấu nên ít học ( trừ khi bị bắt học) và nó cũng có ít áp dụng nên ít được nói đến.
Tuy nhiên nếu bạn muốn viết về Virus hay là nghiên cứu viết các phần mềm anti Virus thì việc nghiên cứu Assembly là tất yếu.
Thân.

TongNghien
20-04-2003, 11:10
Theo tui biết thì Assembly Language (còn gọi tắt là Assembler - Tạm dịch: Hợp ngữ) còn được ứng dụng rất nhiều vào việc lập trình vi điều khiển (Microcontroller) và viết mạch điện tử, lập trình trên các ROM...
Không có môn học nào thừa cả, quan trọng là bạn chọn hướng đi nào.

tranthanhtam
09-05-2003, 18:38
Assembly co nhieu chuc nang lam.
Ban co the viet driver tu no nua do
Hoc no cung khong kho lam dau, voi lai tai lieu tren net thi day

rdbanquet
12-05-2003, 14:03
noi chung thi neu ai theo duoi nganh IT thi nen biet Assembly.
Assem thi chi dan hoc fan cung la phai gioi va hoc sau thui vi no duoc dung de dieu khien cac thiet bi fan cung!Con dan fan mem thi cung can biet boi vi co nhung modules neu viet bang Assem thi chuong trinh se chay nhanh hon do no giao tiep truc tiep voi fan cung cua may!!!
neu ban dau tu nhien nhay vao hoc Assem ma chua tung hoc cac ngon ngu bac cao # nhu C,C++ hoac chua biet nhieu ve fan cung thi chac chan la cam thay cuc ki kho!!!
Ma doc quyen: Ki thuat Vi xu ly cua Van the Minh truong BK Hanoi se hieu ra nhieu ve fan cung cung nhu ve Assem, ngoai ra con can cai Techhelp de ho tro them trong khi hoc!!!
Can phai biet minh theo duoi cai gi ma con vach ke hoach cu the, chu con hoc cai gi ma cung nhu la cuoi ngua xem hoa thi se chang bao gio kha len duoc dau!!! Neu muon hoc thi phai hoc gioi den cung!!!!!!!!!!!!!!!1

thanhdinh
25-05-2003, 17:45
Hi hi. Lâu quá mới thấy có người đề cập tới Assembly, asm hay lắm đó bạn. Học nó để hiểu sâu về hệ thống. Trên Windows hay Linux đều có thể viết assembly cả, asm là biên dịch chứ không phải thông dịch. Tớ thích asm, bạn có thể lập trình trên Windows hay Linux cũng được, không chỉ DOS

UASSR
29-05-2003, 20:04
Học assembly hơi bị nhất đầu, nói chung trước khi học nó bạn phải hoc qua phần kiến trúc máy tính, để hiểu thêm về các chip làm việc ra sao, ah các driver sound hoặc điều khiển phần cứng thường viết bằng Assembly, còn Assembler là chương trình biên dịch, ngôn ngữ thì gọi là Assembly chứ không phải "Assembly Language còn gọi tắt là Assembler " như có bạn đã viết đâu

thanh3d
02-06-2003, 11:27
assembly là ngôn ngữ lập trình cấp thấp ...nếu bạn muốn học assembly thì bạn cần học các môn hổ trợ như:kĩ thuật số ,kĩ thuật vi xử lí ,cấu trúc máy tính .....assembly ngoài viết lập trình cho các chip , các bộ vi điều khiển ,(nói chung là các thiết bị phần cứng)còn viết các chương trình VIRUT rất hay ???tôi đang cố gắng viết vài con virut đây ???các bạn nào thích thì nhào vô nhé???:D

chipma
06-06-2003, 21:39
Vậy thì tui có thể kiếm một cuốn sách giới thiệu về Assembly ở đâu, book hay e-book đều được, Việt hay Anh cũng chẳng sao cả. Nhưng tốt nhất là Việt đi cho dễ đọc vì tui chỉ muốn tìm hiểu thôi chứ không chuyên sâu.

duynghia
10-06-2003, 15:34
Bạn tìm trên Google.com sách ebooks có tên "Art of Assembly"
hoặc email cho duynghia@netcenter-vn.net để mình chép cho.

vanlang
17-06-2003, 18:31
mình mail cho duynghia mà đợi chả thấy hồi âm

UASSR
19-06-2003, 18:46
sách về ngôn ngữ Assembly ít lắm, tui chi thấy khoảng có 2,3 cuốn gì ở nhà sách àh, trong đó có một cuốn nghiên về phần cửng rồi.

ngocquynh85
20-06-2003, 06:38
ASM tuyẹt vời lắm !! Viết virut là thích nhất ! hì hì !! đùa 1 chút !! dùng ASM bạn có thể tối ưu hoá kích thưóc của soft !! VD viết bằng pascal mà kết hợp thêm ASM thì tuyệt !! hi` hi` hi` Nói chung là thich thì học thôi ! hay lắm

MatKieng
21-06-2003, 10:27
Có 1 quyển rất hay là "Lập trình hợp ngữ và máy vi tính IBM-PC" do nhóm Quách Tuấn Ngọc dịch, dành cho những ai viết Assembly cho PC, còn bạn nào muốn viết Assembly cho chip 8951 (loại chip vi điều khiển khá cũ nhưng còn phổ biến nhiều ở VN) thì có thể đọc quyển "Họ vi điều khiển 8051" do nhóm Tống Văn On dịch. Đọc quyển sau khó hơn quyển trước, vì quyển trước chủ yếu chỉ là lập trình, còn quyển sau có giao tiếp và thiết kế nữa, cho nên cần phải biết trước về kỹ thuật số, thân.

tunghnt
25-12-2004, 21:21
mình muốn install chương trình assembly, nhưng install xong không biết chạy chỗ nào, có ai giúp mình với

daem0n
28-12-2004, 23:28
Bạn dùng notepad hay chương trình editor nào mà chẳng được, sau đó save lại rồi compile, link, xong có 1 file .exe để chạy.

khanhnghi
29-12-2004, 04:19
Nếu tôi không lầm bạn đang học về microprocessor (uP), xin thêm vài điều.

1. Assembly là ngôn ngữ nhanh và mạnh nhất cho từng uP. Mỗi uP có một assembly language riêng: Intel's assembly language dùng cho Intel uP (80***, Pentium, ...) , Motorola uP (68***) dùng Motorola assembly language, các chip DSP dùng TI assembly language. Người ta có thể phân loại các uP bằng vào assembly language của nó : RISC, CISC. Assembler là một program đổi assembly to machine code (microcode hay nanocode), vì vậy assembly code cũng được gọi là macrocode

2. Assembly languges được dùng để phát triển các OS, simulator, graphic, word processor. Phần lớn các ngôn ngữ khác như C hay Pascal đều dựa vào các khái niệm của assembly. Thí dụ: Khái niệm về pointer của C chỉ là indirect mode của assembly.

3. Nếu bạn là hardware design engineer , bạn cần nắm vững assembly. Có khi bạn không viết nhưng phải đọc assembly code.

T.Quan
24-01-2005, 08:05
ASM la mot ngon ngu bac thap, nguoi ta su dung no khi muon truy cap vao phan he thong. No duoc ap dung trong do luong, dieu khien.
Giao dien cua no kho viet, nhung no co the ket hop voi ngon ngu bac cao nhu TC, TP.
Muon hoc ASM thi can biet : Cau truc may tinh va vi xu ly

misty
26-01-2005, 19:41
Sách về Assembly thì nhiều lắm, search trên Google thì vô kể, còn nếu thích sách Photo Tiếng Anh thì cũng nhiều, hiện nay đã có nhiều quyển được dịch ra Tiếng Việt rồi (tuy từ ngữ hơi "chuối") , bạn ra nhà sách nào bán sách IT cũng có vài quyển hết ^^

vien_mti
27-01-2005, 08:52
Vậy thì tui có thể kiếm một cuốn sách giới thiệu về Assembly ở đâu, book hay e-book đều được, Việt hay Anh cũng chẳng sao cả. Nhưng tốt nhất là Việt đi cho dễ đọc vì tui chỉ muốn tìm hiểu thôi chứ không chuyên sâu.

gửi email cho tôi nhé, tôi sẽ gửi e-book cho bạn. Nhưng chỉ có sách tiếng Anh mà thôi.

icu4sure2004@yahoo.com_______

xoantit
11-12-2006, 10:53
cac bac oi bac nao biet ve ngon ngu lap trinh assembly va sematic(s7-200) giup em voi
em dang muon hoc de lap trinh robot em moi chi hoc qua ngon ngu lap trinh pascal ko biet lieu co hoc duoc ko
ma muon hoc 2 ngon ngu tren thi phai tim hieu ve nhung van de gi nua~ nhu ve cau truc may hay ho vi dieu khien nao`
bac nao biet chi giup em voi co gi trao doi voi em qua mail:cuocchienbatdauth.epu@gmail.com

MCLEKael
21-03-2009, 17:59
học nó cũng hay lắm, thường thấy dùng nhất là các bác crac*k phần mềm

chitaideptrai
22-03-2009, 12:40
các bác ơi,trường em sắp tổ chúc cuộc thi về robot.em muốn tham dự mà chưa bít lập trình robot như thế naò.Ai có kinh nghiệm hay tài lieu j thì bảo cho em với.em thank nhe!hay bác nào có mã code?(bằng asm) dầy đủ từ đầu đến cuối thì gửi cho em tham khảo thêm nhé!địa chi email la chitaideptrai@gmail.com

amsmore
01-08-2014, 19:04
mọi người coi hộ em xem code này lỗi đâu mà FPC toàn báo "Unknown Identifier ax" vậy ạ ??? code này để điều khiển chuột đấy ạ :(

Procedure showmouse; assembler;
Asm
mov ax,1
int 33h
End;

ada95
01-08-2022, 10:49
(Xóa: do nội dung đường dẫn ko còn)